IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> แฟลชบนตัวกล้อง, มารู้จักการใช้งานเบื้องต้นของแฟลชบนตัวกล้องกันเหอะ
cat
โพสต์ Aug 22 2008, 11:16
โพสต์ #1

Platinum Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

การใช้งานของแฟลชบนตัวกล้อง
ปัจจุบันกล้องคอมแพคดิจิตอลทุกรุ่นที่วางตลาด จะมีแฟลชเล็กๆติดมาบนตัวกล้องเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน มือใหม่หรือผู้ใช้ทั่วๆไปที่เป็น Home Use มักจะตั้งระบบถ่ายภาพไว้ที่ Full Auto ซึ่ง แฟลชจะทำงานเองเมื่อค่าของแสง (EV) ต่ำลงมาจนถึงระดับหนึ่งตามที่โรงงานเซ็ทค่าเอาไว้ในแต่ละรุ่น แต่ความจริงกล้องคอมแพคเหล่านี้(ที่ไม่ใช่รุ่นถูกสุดๆ) มักซ่อนระบบการใช้งานแฟลชเอาไว้มากกว่าที่จะทำงานเองเมื่อแสงไม่พอ สำหรับให้ผู้ใช้สามารถสร้างสรรค์ภาพได้มากกว่าโปรแกรมที่ถูกตั้งไว้ ระบบ การใช้งานหลักๆส่วนมากจะมี 4 แบบ ในที่นี้ขอไม่กล่าวถึงระบบแก้ตาแดง Red Eye Reduction ระบบการทำงานทั้ง 4 แบบ คือ

Full Auto – แฟลชจะทำงานทันทีเมื่อแสงไม่พอ จะถูกตั้งไว้ในโหมดทำงานที่เป็นอัตโนมัติ เต็มรูปแบบ โหมดโปรแกรมรูปภาพต่างๆ ระบบการทำงานนี้ส่วนใหญ่เป็นค่ามาตรฐานที่ผู้ผลิตตั้งมาให้ ตั้งแต่ผู้ใช้ไปซื้อมาจากร้าน (และส่วนมากก็ตั้งอยู่ที่ระบบนี้จนกล้องพัง hipb014.gif 555)
ON – ระบบการทำงานที่ผู้ใช้สั่งเปิดแฟลชเอง แปลว่า ถึงแสงจะพอแฟลชก็จะทำงานเสมอๆ เพราะถูกสั่งงานจากผู้ใช้โดยตรง ระบบนี้สามารถช่วยให้ภาพที่ถ่ายในบางสภาพแสงมีความสมบูรณ์ขึ้น เช่น การถ่ายภาพคนในอาคาร ในห้อง หรือในร่มเงาต้นไม้ ที่ด้านหลังตัวแบบมีแสงสว่าง ถ้าเป็นระบบ Full Auto แฟลชจะไม่ทำงาน ผลที่ได้คือตัวแบบจะมืดแต่ด้านหลังสว่าง กรณีนี้ต้องเลือกระบบแฟลช มาที่ ON เสมอ ระบบ ON Flash ส่วนใหญ่ถูกออกแบบมาให้ทำงานร่วมกับโหมดถ่ายภาพก้าวหน้า เช่น A S M และอาจจะทำงานกับโหมดถ่ายภาพสำเร็จรูป เช่น Auto P โปรแกรมรูปภาพต่างๆได้ใน กล้องคอมแพคบางรุ่น
OFF – ระบบการทำงานที่สั่ง ”ไม่ให้” แฟลชทำงานในทุกกรณี สำหรับงานสร้างสรรค์ที่ต้องการถ่ายภาพตามสภาพแสงที่เป็นจริงโดยไม่ใช้แฟลช เช่น วิวกลางคืน แสงไฟประดับตามห้างร้าน เป็นต้น ซึ่งถ้าเปิดแฟลชแล้วจะไม่ได้สภาพแสงตามความเป็นจริงที่ต้องการ
Slow Sync – ระบบการทำงานแฟลชที่จะเปิดแฟลชให้ความสว่างที่ตัวแบบทุกครั้ง โดยที่ ชัตเตอร์ยังคงเปิดรับแสงตามความเป็นจริงของฉากหลัง ทำให้ได้ภาพที่มีรายละเอียดทั้งตัวแบบและฉากหลัง เช่น การถ่ายภาพในเวลาตอนใกล้ค่ำที่ต้องการให้ตัวแบบสว่างและวิวสว่างชัด การถ่ายภาพกลางคืน ที่มีการประดับไฟในวันสำคัญ ซึ่งถ้าใช้ระบบ Full Auto มักจะได้ภาพที่แบบสว่างแต่หลังมืดเสมอๆ ส่วนใหญ่ใช้ร่วมกับระบบ P A และ S กล้องบางตัวอาจจะมีระบบถ่ายภาพแบบใช้กะแฟลช Slow Sync มาให้โดยเฉพาะก็มี ระบบนี้ควรใช้ร่วมกับขาตั้งครับ

การรู้จักระบบแฟลชเบื้องต้นแบบนี้ อาจรวมไปถึงการใช้แฟลชบนตัวกล้อง DSLR Like หรือ DSLR สำหรับผู้ใช้ที่เป็นมือใหม่ด้วย................

ปล. ถ้ามีเวลาจะนำภาพตัวอย่างในแต่ละหัวข้อมาประกอบครับ hipb002.gif
Go to the top of the page

+Quote Post

โพสต์ในหัวข้อนี้
cat   แฟลชบนตัวกล้อง   Aug 22 2008, 11:16
อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก   ขอบคุณครับลุงแมว :kherl: รอภาพปลากอบด้วยคนครับ   Aug 22 2008, 11:33
GODgi   มาเข้าห้องเรียนแล้ว ครับ นายก๊อดจิ มา คร้าบบบ   Aug 22 2008, 12:35
Mushu   ขอบคุณครับพี่แมว ช่วงนี้ศึกษาเรื่องแฟลทมาก ยิ่ง...   Aug 22 2008, 12:37
อี๊ดคุง   ขอบคุณหลายๆคร้าบบป๋าแมว ได้ความรู้อีกแล้ว ชอบใจอย่...   Aug 22 2008, 16:19
ArMoo ชุมพร   ขอบคุณคร้าาบ   Aug 22 2008, 16:33
anchalee   ขอบคุณป๋าแมวคร้า ความรู้ดีๆทั้งนี้นนน :sajay:   Aug 22 2008, 17:06
Shine_Heart   ขอบคุณมากๆครับ ป๋าแมวใจดีจริงๆ แต่ว่ามีแฟลช แบบว่า...   Aug 22 2008, 18:05
kerricks   ขอบคุณครับ ไม่ต้องไปหาที่ไหนใกล ในนี้ความรู้เยอะ :...   Aug 22 2008, 19:09
เขาพนม   ที่จริงในกล้องตังเก่าของผมมันมีตามที่จารย์ปู่ว่ามา...   Aug 23 2008, 08:29
Jo_Times   ขอบคุณครับป๋า...   Aug 23 2008, 10:19
poramasuan   ขอบคุณคร้าบ ได้ความรู้อีกแร้ว :sajay:   Aug 24 2008, 00:34
cat   มาเพิ่ม...   Aug 24 2008, 20:15
cat   ตอนต่อไปจะเขียนถึงระบบหลักๆของแฟลชภายนอกบ้างครับ ...   Aug 24 2008, 20:27
GODgi   ขอบคุณ ลุง แมว มากๆเลย ครับ ได้ความรู้เพิ่มมาอีก ค...   Aug 24 2008, 20:33
ArMoo ชุมพร   ขอเสริม Guide Number ของแฟลชหัวกล้อง ระยะไม่เกิน 3...   Aug 25 2008, 01:32
อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก   เข้ามาดูดความรู้อีกรอบครับ.. ขอบคุณอาหมูและลุงแมวอ...   Aug 25 2008, 07:19
cat   ขอบคุณ ลุง แมว มากๆเลย ครับ ได้ความรู้เพิ่มมาอีก ...   Aug 25 2008, 09:00
เขาพนม   วันนี้ปลาโลมาเอาแฟลชนิคอนมาให้ผมดู เป็น TTL แฟลช ม...   Aug 25 2008, 09:41

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 14th October 2019 - 16:00
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys