IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> อยากถามเรื่องถ่ายภาพทะเลคับ
aizuke
โพสต์ Mar 23 2007, 01:21
โพสต์ #1

Freshy
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 8

เห็นในเว็บ รูปทะเลที่พี่เอามาลงสวยๆทั้งนั้นเลย มีเทคนิคอะไรให้ได้ภาพออกมาสวยๆคับ happy.gif

Go to the top of the page

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Mar 23 2007, 10:21
โพสต์ #2

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

QUOTE(aizuke @ Mar 23 2007, 01:21) *

เห็นในเว็บ รูปทะเลที่พี่เอามาลงสวยๆทั้งนั้นเลย มีเทคนิคอะไรให้ได้ภาพออกมาสวยๆคับ happy.gif

ถ่ายรูปทะเลให้สวย มันขึ้นกับสภาพอากาศแล้วก็เวลาครับ
> หาวันที่อากาศดี ฟ้าเปิดครับ ภาพที่ออกมาจะได้ท้องฟ้าสีครามสวยครับ
> ถ่ายตอนแดดจัดๆครับ ร้อนหน่อยแต่เราจะได้ภาพน้ำทะเลที่สวยใสครับ
> ถ้าถ่ายตอนสายๆ หรือว่าเย็นแล้ว เราต้องมาดูทิศทางแสง และที่ที่เราไปถ่ายครับ เพื่อภาพจะได้ไม่ย้อนแสงครับ
>> ทะเลฝั่งตะวันตก ควรถ่ายตั้งแต่ 10 โมงไปจนถึงบ่ายครับ
>> แต่ถ้าเป็นทะเลฝั่งตะวันออก ควรถ่ายหลังเที่ยงเป็นต้นไป ภาพจะออกมาไม่ย้อนแสงครับ
> สิ่งที่ขาดไม่ได้ในการถ่ายภาพทะเลคือฟิลเตอร์ CPL (Circular PL) ครับ จะช่วยตัดแสงสะท้อนของท้องฟ้าและน้ำทะเลออก
ทำให้ได้ฟ้าสีฟ้า และน้ำทะเลสีมรกต สวยงามครับ

+Quote Post
9chui
โพสต์ Mar 23 2007, 10:36
โพสต์ #3

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 11

QUOTE(aizuke @ Mar 23 2007, 01:21) *

ใช้ C-PL คับ ภาพจะสีสดขึ้น hipb008.gif

+Quote Post
Forzanu
โพสต์ Mar 28 2007, 12:10
โพสต์ #4

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 3

...เข้ามาช่วยเสริมครับ

...ถ้าติดปัญหาเรื่องเวลาก็อย่าไปใส่ใจมาก เอาเป็นว่าถ่ายต่อไปนะครับ

...ปรับรูรับแสงให้แคบ ๆ ยิ่งแคบ ยิ่งเข้ม ยิ่งเข้ม ยิ่งชัด ยิ่งชัด ยิ่งสวย ... สำหรับภาพวิวทั่วไป ... "สำคัญที่อย่าลืมดูสปีดชัตเตอร์ด้วยเอาให้ไม่สั่นพอถือได้อย่าต่ำกว่า 1/30 ก็น่าจะชัด"

...C-PL ไม่ใช่ว่าใส่แล้วจะแจ่มเลยอยู่ที่องศาการทำมุมกับแสงด้วย ไม่ต้องคิดอะไรมาก ... >> กางนิ้วชี้กับนิ้งโป้งออกให้เป็นรูปตัว L นิ้วโป้งให้ชี้ไปที่ดวงอาทิตย์ แล้วหันกล้องเล็งไปทางนิ้วชี้นั่นแหละครับมุมโพลาไรซ์ที่ดีที่สุด (ดังนั้นหากถ่ายตอนเที่ยงดวงอาทิตย์อยู่กลางหัว มุมโพลาไรซ์ก็จะเท่ากับทั่วทุกด้านเลย) พอเข้าใจขึ้นหรือว่าไม่เข้าใจขึ้นครับ แหะแหะ ลองดูครับ

...อันอื่น ๆ คนอื่นบอกไปหมดแล้วครับ

+Quote Post
~♪ Noo_N@N ♪~
โพสต์ Mar 28 2007, 12:36
โพสต์ #5

Member
**

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 12

QUOTE(Forzanu @ Mar 28 2007, 12:10) *

...เข้ามาช่วยเสริมครับ

...ถ้าติดปัญหาเรื่องเวลาก็อย่าไปใส่ใจมาก เอาเป็นว่าถ่ายต่อไปนะครับ

...ปรับรูรับแสงให้แคบ ๆ ยิ่งแคบ ยิ่งเข้ม ยิ่งเข้ม ยิ่งชัด ยิ่งชัด ยิ่งสวย ... สำหรับภาพวิวทั่วไป ... "สำคัญที่อย่าลืมดูสปีดชัตเตอร์ด้วยเอาให้ไม่สั่นพอถือได้อย่าต่ำกว่า 1/30 ก็น่าจะชัด"

...C-PL ไม่ใช่ว่าใส่แล้วจะแจ่มเลยอยู่ที่องศาการทำมุมกับแสงด้วย ไม่ต้องคิดอะไรมาก ... >> กางนิ้วชี้กับนิ้งโป้งออกให้เป็นรูปตัว L นิ้วโป้งให้ชี้ไปที่ดวงอาทิตย์ แล้วหันกล้องเล็งไปทางนิ้วชี้นั่นแหละครับมุมโพลาไรซ์ที่ดีที่สุด (ดังนั้นหากถ่ายตอนเที่ยงดวงอาทิตย์อยู่กลางหัว มุมโพลาไรซ์ก็จะเท่ากับทั่วทุกด้านเลย) พอเข้าใจขึ้นหรือว่าไม่เข้าใจขึ้นครับ แหะแหะ ลองดูครับ

...อันอื่น ๆ คนอื่นบอกไปหมดแล้วครับ

ได้เทคนิคเพิ่มมาอีกหนึ่งแล้ว ขอบคุณค่ะ hipb006.gif

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 2 2008, 23:40
โพสต์ #6

Silver Member

หมายเลขสมาชิก : 364

โอ ครับได้พี่ ณุ เข้ามาแนะนำก็เยี่ยมแล้วครับ

อ่อว่าแต่เรื่องรูปที่โดนขโมย เป็นไงบ้างครับพี่ เคลียร์เสร็จรึยัง ดังทั่วเวปพันทิพย์เลยเหอๆ

เรื่องทะเล บางครั้ง เวลาหลังฝนตกหรือก่อนมีพายุก็สวยนะครับ แล้วแต่สถานการณ์และอารมณ์ของภาพ ช่วงเวลาที่เหมาะสมในการถ่ายภาพวิวทิวทัศน์คือช่วง เช้า สาย บ่าย เย็นนะครับ ไม่ได้พูดเล่น เพราะเวลาในช่วงนี้ แสงแดดจะทำมุมกับพื้นโลกประมาณ 60 องศา ซึ่งเป็นแสงที่ดูแล้วสวยเชียวครับ

ยังไงฝากเพื่อนๆ สมาคมหมั่นดูภาพสวยๆ จากเวปต่างประเทศและเวปอื่นๆ ด้วยนะครับ

สวัสดีครับ

+Quote Post
We KOh
โพสต์ Jun 8 2012, 19:11
โพสต์ #7

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,573

เทคนิคพิเศษครับ CPL filter ต้องลองถึงจะรู้

+Quote Post
BIRD
โพสต์ Jun 14 2012, 08:29
โพสต์ #8

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,380

จดๆๆๆๆจำๆๆๆๆ เทคนิคดีๆทั้งนั้น...ขอบคุณทุกๆท่านครับผม

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 2 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 2 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 26th July 2017 - 17:42
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys