IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> :: ทิป เทคนิค ดูแลรักษากล้องดิจิตอล :: ทำความสะอาดหน้าเลนส์ยังไงให้ถูกวิธี, เลนส์มีฝุ่น มีรอยนิ้วมือ จะทำความสะอาดไงให้รักษาหน้าเลนส์มากที่สุด
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 6 2007, 12:27
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

:: ทิป เทคนิค การดูแลรักษากล้องดิจิตอล ::
ทำความสะอาดหน้าเลนส์อย่างไรให้ถูกวิธี

ภาพที่แนบมา

สำหรับผู้ที่ใช้กล้องทั่วไป คงมีหลายๆครั้งนะครับที่หน้าเลนส์ของเรา มีฝุ่นเกาะ หรือไม่ก็มีคราบมันจากนิ้วมือของเรา
ดังนั้นเราต้องมาทำความสะอาดหน้าเลนส์ของเรากันครับ เพื่อให้ภาพที่ถ่ายออกมานั้นไม่มีสิ่งแปลกปลอม
และเป็นการยืดอายุการใช้งานของเลนส์แสนรักของเราด้วย วิธีทำความสะอาดเลนส์ง่ายๆมีดังนี้ครับ
  • ถ้ามีฝุ่นเกาะผิวหน้าเลนส์ ควรใช้ที่เป่าลมเป่าออกนะครับ พยายามหลีกเลี่ยงการเช็ดฝุ่นหน้าเลนส์ด้วยผ้า เนื่องจากอาจจะทำให้ฝุ่นไปขูดกับหน้าเลนส์จนเป็นรอยได้ครับ
  • ควรใช้ผ้าเช็ดเลนส์ที่มีคุณสมบัติสามารถเช็ดทำความสะอาดได้โดยไม่ต้องใช้น้ำยา เช่นของ 3M ครับ ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยาเช็ดเลนส์ครับ หรือถ้าจะใช้ก็ให้ดูเรื่องคุณภาพของน้ำยาซักนิดนึงครับ เพราะน้ำยาเช็ดเลนส์คุณภาพต่ำอาจจะไปทำลายโค้ทที่เคลือบหน้าเลนส์ของเราได้ครับ
  • หากมีคราบมันติดอยู่ที่หน้าเลนส์ ควรใช้ผ้าสำหรับเช็ดเลนส์โดยเฉพาะ หรือทิชชูเช็ดเลนส์ เช็ดเบาๆครับ โดยการเช็ดนั้นควรจะเช็ดเป็นรูปก้นหอย เริ่มจากกึ่งกลางไปยังขอบเลนส์ครับ
    ภาพที่แนบมา

• หากเช็ดคราบมันไม่ออกจริงๆ และต้องใช้น้ำยาช่วย ก็ให้เอาผ้าเช็ดเลนส์ไปจุ่มน้ำยาพอหมาดๆ แล้วนำมาเช็ดครับ อย่าฉีดน้ำยาลงไปหน้าเลนส์ตรงๆนะครับ
เลนส์เป็นอุปกรณ์สำคัญที่สุดส่วนหนึ่งไม่แพ้ตัวกล้องของเราเลยนะครับ
การรักษาเลนส์ให้ใช้งานได้ดี และสะอาดอยู่ตลอดเวลาช่วยยืดอายุการใช้งาน
และช่วยให้ไม่มีสิ่งแปลกปลอมที่เกิดจากเลนส์สกปรก เข้ามารบกวนภาพถ่ายสุดสวยของท่านด้วยครับ hipb011.gif

รวมทิป เทคนิคการถ่ายภาพ และเทคนิคการแต่งภาพ มากมายที่นี่

Go to the top of the page

+Quote Post
cat
โพสต์ Jul 8 2007, 08:52
โพสต์ #2

Platinum Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

ดีครับ hipb002.gif

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Jul 9 2007, 09:23
โพสต์ #3

Platinum Member

กลุ่ม : Members
จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดี ๆ

+Quote Post
creamsun
โพสต์ May 20 2008, 20:05
โพสต์ #4

☻☺มือใหม่หัดถ่าย....(รูป)ค่ะ☻☺

หมายเลขสมาชิก : 305

ขอบคุณค่ะ ที่เอาความรู้มาบอกกัน

+Quote Post
ลิง
โพสต์ May 21 2008, 22:22
โพสต์ #5

Silver Member

กลุ่ม : Classic Member
จาก : กรุงเทพมหานคร
หมายเลขสมาชิก : 263

ขอบคุงมั๊กๆๆมากคะ

+Quote Post
Kai_Zx
โพสต์ Jun 14 2008, 20:42
โพสต์ #6

Bronz Member

หมายเลขสมาชิก : 377

ขอบคุณ คับสำหรับข้อมูลใหม่
สำหรับมือใหม่หัดกดชอตเตอร์อย่างผม

+Quote Post
We KOh
โพสต์ Jun 8 2012, 19:17
โพสต์ #7

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,573

แนะนำลองใส่ filter ซะหน่อยก็ดีนะครับ ป้องกันหน้าเลนส์ของเราได้ด้วยครับ ถ้าแสงดร๊อปก็ให้ปรับ ไวท์บาลานส์ ขึ้นอีก 1 สต๊อบครับ

+Quote Post
avage
โพสต์ Aug 16 2012, 14:27
โพสต์ #8

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,738

มือใหม่หัดใช้กล้อง ขอบคุณมากครับ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 2 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 2 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 30th April 2017 - 18:03
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys