IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> :: ทิป เทคนิคแต่งภาพ :: แต่งเติมภาพถ่ายให้ท้องฟ้าสีสดใส ด้วย photoshop, ทั้งมือใหม่หรือมือโปรก็มาเรียนรู้กันได้ครับ
อี๊ดคุง
โพสต์ Jun 21 2007, 23:39
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

แต่งภาพถ่ายให้ท้องฟ้าสีสดใส

อีกทิปหนึ่งสำหรับการถ่ายภาพและแต่งภาพนะครับ หลายคนอาจจะทราบอยู่แล้ว
หลายคนอาจกำลังหาอยู่พอดี งั้นไม่รีรอครับ เริ่มกันเลยดีกว่า

เคยไหมที่เวลาเราไปเก็บภาพสวยๆในวันฟ้าใสจากสถานที่ต่างๆ ฟิลเตอร์ CPL ก็ใส่แล้วกะว่าจะถ่ายภาพให้ได้ท้องฟ้าสีเข้มสดใส
แต่พอดูภาพที่ถ่ายมาบนคอมพ์ที่บ้านแล้ว
ภาพนั้นกลับไม่สวยใส ฟ้าหม่นๆ ไม่เหมือนกับที่เห็นเลย จะทำไงดีหว่า
ปัญหานี้แก้ได้ด้วย Photoshop ครับ

ก่อนอื่นเรามาดูผลลัพธ์กันก่อนครับ ว่าก่อนและหลังทำจะดีขึ้นแค่ไหน จากนั้นมาลุยกันเลยครับ
ว่าจะทำให้ท้องฟ้าในภาพถ่ายของเราสีสดใสสะใจนั้น เค้าทำกันยังไง hipb002.gif

ภาพที่แนบมา
Before
ภาพที่แนบมา
After

เริ่มกันที่เตรียมภาพที่ต้องการจะปรับสี จากนั้นเปิดโปรแกรม Photoshop ขึ้นมาเลยครับ
  1. เปิดภาพที่ต้องการขึ้นมาครับ
    ภาพที่แนบมา

2. Duplicate layer หรือการก๊อบปี้ layer รูปที่เปิดขึ้นมาครับ โดยคลิกขวาที่ชื่อ layer (ฺBackground)
    จากนั้นเลือก Duplicate Layer เราก็จะได้ Layer ใหม่ขึ้นมาชื่อว่า Background Copy ครับ
    ภาพที่แนบมา

3. คลิกเลือก layer "Background Copy" ซึ่งเป็น layer ใหม่ที่เราเพิ่งสร้างขึ้นมาเมื่อสักครู่ครับ
    ต่อไปเราจะทำการปรับภาพจาก layer นี้ครับ layer ดังเดิมจะเอาไว้ใช้เปรียบเทียบถึงความแตกต่างครับ
    ภาพที่แนบมา
  4. ก่อนจะปรับสี เรามาปรับ Level ความสว่างของภาพกันก่อนครับ
    คลิกที่เครื่องหมายวงกลมที่มีสีขาวดำดังรูป จากนั้นคลิกเลือก Level ครับ

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

5. มาเริ่มปรับ Level ความสว่างของภาพของเรากันครับ
    โดยที่เมื่อคลิกลาก ลูกศรสีขาวไปทางซ้ายมือ ภาพจะสว่างขึ้น หากคลิกลากลูกศรสีดำไปทางขวามือ ภาพจะมืดลง
    ลองเลื่อนดูและดูความแตกต่างนะครับ เมื่อเห็นว่าเหมาะสมแล้วก็กด OK เลยครับ
    ภาพที่แนบมา

6. ขั้นต่อไปจะเป็นการปรับความสดของสีครับ จะทำให้ภาพมีสีที่สดใสขึ้น
    ซึ่งการปรับสีก็ทำได้โดยคลิกที่เครื่องหมายวงกลมขาวดำด้านล่าง และเลือก Hue/Saturation ครับ
    ภาพที่แนบมา

7. จากนั้นก็จะปรากฏแถบสำหรับปรับสีมา 3 แถบครับ เราจะสนในแถบตรงกลางที่เขียนว่า Saturation ครับ
    แถบนี้จะปรับความสดใสของสีในภาพ หากเลื่อนไปทางซ้ายสุด ภาพจะเป็นขาวดำ และหากเลื่อนไปทางขวาสุด ภาพก็จะมีสีสดแสบตาครับ
    ให้เลื่อนไปทางขวาซัก +25 ครับจะได้สีที่สดขึ้นแบบพอดีๆ
    ภาพที่แนบมา

8. สังเกตุดูที่ภาพครับ จะเห็นว่าภาพของเรามีสีที่สดขึ้นเล็กน้อย แต่ท้องฟ้ายังเข้มไม่สะใจ ไม่เป็นไรครับ ยังมีต่อ
    โดยเราจะมาปรับสีให้สดใสเข้มปั๊ดเฉพาะสีที่เราต้องการนั่นก็คือสีฟ้าและสีน้ำเงินนั่นเองครับ
    ให้เราคลิกเครื่องหมายวงกลมด้านล่างอีกครั้งหนึ่ง เลือก Selective Color ครับ
    ภาพที่แนบมา

9. เมื่อมีหน้าต่าง Selective Color Option ขึ้นมา ตรงด้านบนที่ช่อง Color:
    ให้เราคลิกเลือกสี Blues ครับ เนื่องจากเราจะมาเน้นกับสีของท้องฟ้าของเราเท่านั้น
    ภาพที่แนบมา

10. เมื่อเลือกช่องสี Blue แล้ว ตรงแถบ Cyan: และ Black:
    ให้ปรับค่าตามรูปเลยครับ จะเห็นว่าท้องฟ้าเราเข้มขึ้นมาทันทีครับ
    ภาพที่แนบมา

11. หากยังเข้มไม่สะใจคลิกที่ Color: เลือกสี Cyans ตามภาพครับ
    ภาพที่แนบมา

12. ปรับค่าตามรูป
    ภาพที่แนบมา

13. เมื่อปรับภาพเสร็จแล้วก็จะได้ผลลัพธ์ตามภาพเลยครับ
    ภาพที่แนบมา
เป็นอย่างไรบ้างครับกับเทคนิคปรับท้องฟ้าให้ฟ้าเข้มสดใส ลองนำไปใช้ดูนะครับ จะทำให้ได้ภาพที่มีชีวิตชีวา และสีสันสดใสขึ้นครับ hipb002.gif

Go to the top of the page

+Quote Post
ลูกน้ำเค็มแห่งอ่...
โพสต์ Jul 4 2007, 13:31
โพสต์ #2

Silver Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 53

สุดยอด เข้าท่าดีครับ ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ Filter ครับ เพียวๆตลอด เด๋วจะลองเอาไปใช้ดูครับ

+Quote Post
ArMoo ชุมพร
โพสต์ Apr 22 2008, 23:17
โพสต์ #3

Silver Member

กลุ่ม : Members
จาก : www.ChumphonTour.com
หมายเลขสมาชิก : 123

ยังไม่เคย ลอง ต้องฝึกฝนสักหน่อย ขอบคุุณครับ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 7th December 2019 - 00:45
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys