IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> ผมขอคำแนะนำการถ่ายภาพคนในตอนกลางคืนด้วยครับ
tapy
โพสต์ Nov 15 2010, 11:40
โพสต์ #1

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 1,772

สวัสดีครับทุกท่าน....ผมสมาชิกใหม่ครับเพิ่งหัดถ่ายรูป...เลยไปซื้อกล้อง dslr มาถ่ายกับเขาดูบ้างครับแต่....ผมเวลาถ่ายภาพคนตอนกลางคืนแล้วให้ได้ฉากหลังติดมาด้วย
ครับ...ภาพส่วนใหญ่จะเบรอ...ซ่ะเป็นส่วนใหญ่เลยครับ....ทั้งๆที่ก็ใช้ขาตั้งกล้องแล้
ว.....แต่ผมยังปรับไม่เป็นเท่าไรครับในโหมดการถ่ายภาพกลางคืน....ว่าจะต้องให้โหมดอะ
ไร...แล้วตั้งค่าFเท่าไร....พร้อมทั้ง...ค่าสปีตชัตเตอร์เท่าไรครับแล้วเราต้องชดเชย
แสงไหมครับ...ค่าISOผมก็ดันไปถึง1600ก็ยัง เบรอออ อยู่ดีครับ...แล้วแสงแฟตซ์ ...มีผลไม่ครับ....ของผมแฟตซ์ติดกกล้องมาครับ...ต้องซื้อมาเพิ่มไหมครับ...ขอบพระคุณ
ทุกท่านที่ให้ความรู้ผมเป็นอย่างสูงครับ

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
tapy
โพสต์ Nov 15 2010, 11:44
โพสต์ #2

Freshy
*

แล้วรูปแบบนี้ถ่ายอย่างไรครับ....
รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
tapy
โพสต์ Nov 21 2010, 14:29
โพสต์ #3

Freshy
*

รอท่านผู้รู้ให้คำตอบอยู่ครับ

+Quote Post
Yuth
โพสต์ Nov 29 2010, 16:13
โพสต์ #4

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,789

จริงๆ ภาพตัวอย่างไม่ใช่ภาพเบลอ แต่เป็นภาพแสดงความเคลื่อนไหว ซึ่งเกิดจากสปีดชัตเตอร์ที่ช้า
(ถ้าท่าน จขกท. ลงรายละเอียดการถ่ายของภาพมาด้วยจะช่วยในการแก้ไขได้ง่าย)

ภาพนี้ถ้าดัน ISO1600 แล้ว แสดงว่า ตั้งค่ารูรับแสง (F) แคบมาก (เลขมาก)
ลองปรับค่ารูรับแสงอีกครั้ง (F เลขน้อย ประมาณ F8) แล้วลองดูว่าชัตเตอร์อยู่ที่เท่าไหร่ (S เท่าไหร่)
ถ้าใช้ขาตั้งกล้องแล้ว คงไม่ต้องดัน ISO ถึง 1600 ประมาณ 200-400 ก็น่าจะพอแล้ว

ลองแก้ไขดูตามนี้ก่อนนะครับ

ปล.พึ่งหัดถ่ายเหมือนกันครับ

+Quote Post
tapy
โพสต์ Nov 30 2010, 16:51
โพสต์ #5

Freshy
*

ขอบคุณมากครับ...แล้วผมจะไปลองปรับดูครับ hipb006.gif hipb006.gif

+Quote Post
Yuth
โพสต์ Nov 30 2010, 18:17
โพสต์ #6

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,789

เพิ่มเติม....

ถ้าปรับ F8 ISO200-400 แล้ว ยังไม่สามารถหยุดการเคลื่อนไหวได้
ก็ให้ลด F ให้ตัวเลขน้อยลง ส่วน ISO ก็ดันขึ้นไป 800-1600
เลือกปรับทีละอย่างจนอว่าจะหยุดการเคลื่อนไหว
แต่ถ้าลด F ให้ตัวเลขน้อยลง จะมีผลทำให้ภาพไม่ชัดลึก

ขอให้สนุกกับการถ่ายรูปนะครับ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 23rd August 2017 - 11:22
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys