IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
> :: ทิป เทคนิคการถ่ายภาพ :: Landscape, มาหัดถ่ายภาพวิวกันเถอะ
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 00:20
โพสต์ #1

Silver Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 364

ทิป เทคนิคการถ่ายภาพ ทิวทัศน์ Landscape

ว่าด้วยเรื่องของภาพวิวทิวทัศน์

ก็อยากนำเสนออะไรมาให้อ่านกันบ้างเพื่อเป็นการเรียกน้ำย่อย พี่ๆ เพื่อนๆ และน้องๆ นะครับ ยังไงถ้าทำอะไรล่วงเกินหรือออกนอกหน้ามากเกินไปก็พยายามเตือนกันด้วยนะครับ แต่วัตถุประสงค์จริงๆ ของผมก็คืออยากเข้ามายกระดับเวปนี้ให้มีเพื่อนๆ ที่รักการถ่ายภาพมากมาย และมีนักถ่ายภาพสมัครเล่นฝีมือดีดี มากขึ้นจนอาจจะกลายเป็นช่างภาพมืออาชีพกับเขาบ้างนะครับ hipb006.gif

และเนื่องจากหลายๆ ท่านเลยนะครับที่เกริ่นอยากดูดวิชาจากผม ผมบอกตรงๆ ผมไม่สามารถสอนทุกท่านได้ แต่ผมมีความรู้พอประมาณและยินดีที่จะนำมาแบ่งปันกันได้เสมอ ผมหวังว่าบทความที่นำมาลงเหล่านี้พอที่จะช่วยแบ่งเบาภาระที่คุณอี๊ดต้องค้นคว้า และนำมาช่วยประคับประคองให้กับเพื่อนๆ ในเวปนี้ได้มากมายพอสมควร หรือบางทีบางบทความอาจจะผ่านตาท่านบ้างแล้วก็ขอให้เป็น บทความเตือนความจำได้บ้างก็ดี แต่ถ้ามันคล้ายๆ เศษขยะห่อขนม ผมก็จะยินดีน้อมรับไว้นะครับ

ก็เริ่มเลยนะครับ

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 00:24
โพสต์ #2

บทความเหล่านี้ อ้างอิงจาก นิตยสาร Digital Camera ฉบับและวันที่ลืมครับ แต่คิดว่าที่ผ่านมาเร็วๆ นี้นะครับ อิอิ

การจัดองค์ประกอบแบบมืออาชีพ

1. การมองหาภาพในทิวทัศน์เบื้องหน้าคุณ

ครับข้อนี้สำคัญครับ ปัญหาส่วนใหญ่ของท่านที่จะถ่ายภาพ คือ เมื่อไปถึงแล้วคุณต้องการถ่ายอะไร เพื่อจะให้ภาพออกมาสวยดูดี และผู้ที่มาชมภาพได้ทราบว่าเป็นที่ไหน วิธีการคือ เราต้องมาแยกองค์ประกอบ โดยการเลือกที่จะนำอะไรออกไปและเลือกที่จะเก็บอะไรเอาไว้ในภาพ

2. เรียบง่ายเข้าไว้

จากที่เคยศึกษาจากระบบความคิดของตัวเอง และภาพที่ท่านอื่นๆ ทั้งหลายถ่ายมา ปรากฎว่า ภาพส่วนใหญ่ของเรามันไม่เรียบง่ายจริงๆ รกไม่ได้สัดส่วนและขาดความสวยงามไป ทั้งๆ ที่เราก็อาจจะมองเห็นความสวยนั้นอยู่ และเราก็มีกระบวนการคิดที่จะทำให้ภาพนั้นๆ สวยงาม? เอาล่ะ ต่อไปนี้ลองเปลี่ยนกระบวนการคิดแล้วมาทดลองไปด้วยกัน โปรฯเขากล่าวไว้ดังนี้

-เวลาเราเผชิญหน้ากับทิวทัศน์ที่สวยงาม เราอาจจะพบกับตัวแบบจำนวนมากที่สามารถเก็บรวบรวมไว้ในภาพถ่าย ? อันนี้ใช่หรือไม่ คุณคิดว่าอย่างไร สำหรับผม ผมว่าใช่แน่นอน มันสวยเหลือเกิน สวยมากมาย นี่ก็สวยนั่นก็สวย ดังนั้น เราน่าจะเริ่มต้นที่พื้นฐานก่อน? คุณเคยเป็นกันบ้างไหม เวลาเราถ่ายภาพเก่งขึ้น แล้วเราเริ่มหาอะไรยากๆ มาให้กับตัวเอง ทั้งวิธีการคิด ทั้งเทคนิค เราเริ่มหาความยากลำบากใส่ตัว ทั้งๆ ที่จริงแล้ว ความเรียบง่ายต่างหากที่ทำให้ภาพสวย ฉากหลังเรียบๆ ฉากหน้าสะดุดตาเด่นๆ ดูแล้วไม่วุ่นวาย เมื่ออ่านบทความแล้วลองหันไปมองภาพถ่ายของตัวเองกันดูนะครับ จากนั้นคิดตามนี้นะ ว่าจริงหรือไม่ ทิวทัศน์ทั้งหลายล้วนมีคำถามให้ช่างภาพต้องตอบ? ใช่หรือไม่ เวลาเจอเราเจอแล้วต้องถ่ายมุมไหน แสงยังไง เวลาไหน ใส่อะไรในภาพบ้าง ฯลฯ อะไรคือจุดประสงค์ของภาพถ่ายทิวทัศน์ภาพนี้ ? เราอยู่ที่ไหน ถ่ายเพื่ออะไร เวลาใดที่ไหนดี ใส่อะไรไปบ้าง และคุณจะถ่ายภาพให้ดึงดูดผู้ดูได้อย่างไร อืม ทำไงล่ะ ถึงจะดึงดูด เริ่มเครียดขึ้นมาแล้วใช่มั๊ยล่ะ อย่าเพิ่งเครียดแล้วมาอ่านกันต่อไป

- พยายามมองทิวทัศน์ให้เป็นส่วนประกอบง่ายๆ โดยนำสิ่งที่เป็นส่วนสำคัญของทิวทัศน์นั้นๆ ให้เป็นจุดสนใจ อันดับ 1 แล้วค่อยนำส่วนประกอบอื่นๆ เข้ามาในภาพ รวมทั้งพยายามถ่ายมาหลายๆ มุม

3. วิธีการ "จัดการ" กับทิวทัศน์

- เริ่มต้นด้วยมุมที่กว้างที่สุดก่อน แล้วค่อยขยับใกล้เข้ามาเรื่อยๆ

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 00:27
โพสต์ #3

การวางองค์ประกอบ

1. เมฆสวยๆ ไว้เมฆ 2/3

2. วัตถุสวยๆ ไว้วัตถุ 2/3 (พื้น+เส้นขอบฟ้า)

การหาสิ่งแปลกตาใส่ลงในภาพหรือสิ่งเปรียบเทียบเป็นสเกล

1. คน

2. วัตถุที่มนุษย์ประดิษฐ์ขึ้น >>>> บ้าน/เรือ/รถ ฯลฯ

เวลา

1. เช้าตอนก่อน/ตอนกำลังขึ้น/ตอนหลังโผล่ขึ้นมา ของดวงอาทิตย์

2. เย็นตอนก่อน/ตอนกำลังขึ้น/ตอนหลังโผล่ขึ้นมา ของดวงอาทิตย์
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 00:35
โพสต์ #4

พื้นสวยเอาพื้น ...................ตัวอย่างคร่าวๆ ครับ ยังไงถ้าไม่สวยอย่าเพิ่งบ่นนะครับ เพราะบอกไว้แล้วว่าจะเดินไปพร้อมกัน 555 hipb002.gif

ด้านบนฟ้าสวย ถ่ายตอนเย็นๆ ที่สมุย ภาพนี้พื้นสวยๆ ถ่ายจากริมถนนตอนเช้าๆ ถ่ายมือเปล่าไม่ได้ตั้งขาตั้งกล้อง สปีด ลืม แต่เกิน 1/60 แน่นอน

วัดแสงที่ท้องฟ้า แล้วมาวัดที่ตัวแบบ คำนวณหาค่ากลางๆ แล้ว ถ่ายมาครับ

*ทริค ถ้าเราเจอภาพที่มีความเปรียบต่าง กันภาพเสียลองตั้งชัตเตอร์ถ่ายมาหลายๆ ค่าดูนะครับ แล้วเอามาดูว่าชอบแบบไหน หรืออาจจะเอามาทำ HDR ก็ได้ แต่ถ้ามีตังค์หน่อยก็หา PL หรือ ND ครึ่งซีกดูครับ ถ้าได้ฟิวเตอร์พวกนี้ มีเปอร์เซ็นที่จะได้ภาพสวยๆ มากขึ้นเป็นกอง

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 00:49
โพสต์ #5

ส่วนประกอบในภาพ

1. ฉากหน้า

2. ฉากกลาง

3. ฉากหลัง

สำหรับ 3 สิ่งนี้คือสิ่งที่จำเป็นอย่างมากในการถ่ายภาพทิวทัศน์นะครับ เพราะขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งไปภาพก็จะดูแปล่งๆ แปลกๆ ไปครับ

ฉากหน้า(Forground) คือวัตถุที่อยู่ส่วนหน้าของภาพ ซึ่งอาจจะเป็นจุดเด่นหรือจุดรองของภาพก็ได้

ถ้าเป็นจุดเด่นก็เพื่อเป็นการนำเสนอเรื่องราวให้กับภาพว่าเบื้องหลังนั้นเป็นอะไรบ้า
ง ฉากหน้าที่เป็นจุดเด่นส่วนใหญ่มักจะมีรูปร่างและรูปทรงที่แตกต่างจากฉากหลัง และฉากกลาง ส่วนใหญ่มักนำเสนอเป็นสเกล เปรียบเทียบขนาดอันได้แก่ ดอกไม้ ขอนไม้ วัตถุที่มนุษย์ประดิษฐ์ขึ้นเป็นต้น

แต่ถ้าเป็นวัตถุรอง ก็ได้แก่ พวกเส้นนำสายตา หรือไม่ก็เป็นพวกพื้นผิวเรียบๆ แต่ส่วนใหญ่เลยมักจะเป็นเส้นนสายตาทั้งแบบแท้และแบบสมมุติ(ไว้มีเวลาจะมาอธิบายอีกคร
ั้ง) เพื่อที่จะดึงดูดสายตาผู้ชมให้มองเข้าไปยัง จุดเด่นนั่นเอง

ภาพตัวอย่าง : ตู้ไปรษณีย์ กลางทุ่งหญ้า

ภาพนี้ผู้ถ่าย เน้นตู้หรือกล่องไปรษณีเป็นฉากหน้า เพื่อนำผู้ชมเข้าไปยังพื้นหลังที่เป็นทุ่งหญ้า และมีสะพานไม้เป็นเส้นนำสายตา จุดเด่นวางบนจุดตัดเก้าช่อง ทำให้วัตถุดึงดูดพอสมควร เมื่อผู้ชมมอง จะมองจากซ้ายไปขวา บนลงล่าง กวาดสายตาไปทั่ว ตามจิตวิทยาที่เค้าคิดค้นมา ก็จะพบว่า ตู้ไปรษณีดึงดูดสายตาได้ในระดับหนึ่ง ทำให้เราทราบว่าผู้ถ่ายต้องการสื่ออะไรเป็นจุดเด่น และผู้ชมก็จะละสายตาดูภายในเฟรม เพราะวางจุดเด่นไว้ด้านข้าง ทำให้ภาพดูไม่น่าเบื่ออะไรมากมายนัก

ถ้าภาพไม่สื่อก็ขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 00:50
โพสต์ #6

ฉากกลาง(Midground) เป็นส่วนที่นักถ่ายภาพส่วนใหญ่มักจะเน้น ให้เป็นจุดสนใจ เนื่องจากมักจะใช้ส่วนของฉากหน้าเป็น เส้นนำสายตาเพื่อจะสื่อให้ ผู้ชมมองเข้ามายังภายในกรอบภาพ หรือบางครั้งฉากหน้าอาจจะเป็นกรอบภาพเสริมให้วัตถุเด่นขึ้นมา กรอบภาพ อาจจะเป็น วัตถุที่มีรูปร่างต่างๆ กันไป แต่ส่วนใหญ่ มักจะเป็น ต้นไม้ใบหญ้าเสียส่วนใหญ่ และมุขเดิมๆ ที่เจอบ่อยๆ คือ ฉาก กรอบของประตู โดยเฉพาะประตูวัด

ฉากกลางในรูปถ่ายบางภาพก็อาจจะเป็นส่วนรองได้เช่น นำภูเขามาเป็นส่วนของฉากกลาง หรือภาพน้ำตกที่มีก้อนหินสวยๆ เป็นฉากหน้า หรือคนเป็นฉากหน้าก็ได้

ภาพตัวอย่าง : ก้อนหินกับแสงสีทองที่เขาหลัก

ภาพนี้มีผืนทรายสีทองเป็นฉากหน้า และมีกองก้อนหินเป็นฉากกลาง และท้องฟ้าสีทองเป็นฉากหลัง ภาพนี้ผู้ถ่ายตั้งใจให้ก้อนหินเป็นจุดเด่นเพื่อเสริมแสงสีทองที่เป็นจุดรองลงมาครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 01:01
โพสต์ #7

ฉากหลัง(Background) ส่วนนี้มักเกิดมาเป็นพระรองเสียเป็นส่วนใหญ่ คือเป็นส่วนที่เสริมให้ภาพดูสวยงามด้วยรูปร่างรูปทรงพื้นผิวและสีสัน นักถ่ายภาพส่วนใหญ่นิยมใช้ก้อนเมฆเป็นแบคกราว

ครับ เมื่อนำสามส่วนมาประกอบก็จะได้ภาพวิวที่น่ามองทีเดียว แต่ภาพวิวสวยๆ ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องมีสามสิ่งนี้เสมอไปไม่ hipb007.gif เพราะเราอาจจะสร้างภาพแบบรูปทรงหรือที่เรียกว่าภาพเงาดำ ที่เพื่อนๆ ในเวปนี้นิยมใช้กันครับ

ภาพ : พระอาทิตย์ตกที่เสวียด กิ่งวิภาฯ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 07:52
โพสต์ #8

เคล็ดลับเจ๋งๆ จาก Digital Camera

1. ใช้เลนส์เทเลโฟโต้สร้างมิติที่แปลกใหม่

- เลนส์เทเลโฟโต้มีประโยชน์ ในการถ่ายทิวทัศนืโดยช่วยแยกวัตถุหลักในภาพให้มีความโดดเด่นขึ้นมา เริ่มตั้งแต่ 200 มม. ถึง 1000 มม. ยิ่งยาวเท่าใดมุมมองของภาพก้ดูแปลกตาขึ้นเท่านั้น (ภาพตัวอย่างลองดูทริปเขาใหญ่ ในพิกซ์โปรส์ ของคุณบารมี เต็มบุญเกียรติ ในเวปพิกโปรส์จ้า) ภาพแบบนี้จะมีประโยชน์อย่างยิ่งกับทิวทัศน์ที่ถูกถ่ายมาบ่อยครั้ง เนื่องจากมันช่วยให้ได้ภาพที่แปลกตาออกไป โดยลองมองหาภาพที่มีองค์ประกอบแบ่งออกเป็นชั้นๆ ซึ่งมีความซ้ำซ้อน เรียบง่าย และไม่วุ่นวาย

ภาพนี้ถ่ายมาไม่เนียนเท่าไหร่ แต่เป็นภาพวิวที่ถ่ายด้วยเลนส์เทเลครับ อุปกรณ์ nikon D70s+sigma 70-300 mm. ที่ริมถนนเส้น ลาดกระบังฉะเชิงเทรา
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 07:56
โพสต์ #9

2. ใช้น้ำเพิ่มความสว่างให้ฉากหน้า

-เวลาถ่ายภาพในช่วงเช้าตรู่และพลบค่ำ(ซิลลูเอท) ฉากหน้ามักจะดูดำมืดเกินไปเมื่อเปรียบเทียบกับส่วนอื่นๆ ที่เหลือในภาพซึ่งอาจจะก่อให้เกิดองค์ประกอบภาพที่ไม่สมดุลย์เราสามารถใช้น้ำในการแก
้ปัญหา โดยในบางครั้งไม่จำเป็นต้องหาแหล่งน้ำขนาดใหญ่ โดยอาจจะใช้แอ่งน้ำขังเล็กๆ ก็ได้ โดยการหาตำแหน่งมุมกล้อง ที่มีสีสันของท้องฟ้าสะท้อนผิวน้ำ *** ต้องจำไว้เสมอว่าภาพสะท้อนน้ำไม่ควรสว่างกว่าท้องฟ้า จริงๆ***

ภาพ : ต้นไม้รูปทรงประหลาดที่ด่านสิงขร เป็นความบังเอิญที่ผมได้บันทึกภาพต้นไม้นี้ ก่อนที่กลับมาอีกครั้ง ต้นไม้ก็แตกเสียหายไปแล้วครับ ภาพนี้ผมถ่ายมาเฉยๆ แล้วรู้สึกว่าภาพไม่มีอะไรน่าสนใจ ผมเลย ใส่น้ำและก้อนหินมาเป็นฉากหน้าครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 08:01
โพสต์ #10

3. เน้นรูปร่างขนาดด้วยวัตถุฉากหน้า

- เวลาจัดองค์ประกอบภาพด้วยเลนส์มุมกว้าง ให้ลองหาฉากหน้าที่สร้างความรู้สึกถึงความลึกให้กับภาพ เอฟเฟ็กท์ของมิติที่เกิดขึ้นจะถูกเลนส์มุมกว้างเร่งให้เด่นชัดยิ่งขึ้น มันช่วยให้ฉากหน้าดูเรียบง่ายและไม่รกรุงรัง โดยลองใช้ลวดลายและเส้นนำสายตา รูปทรงวัตถุที่เราคุ้นตาในระยะไกล หรือเป็นจุดสนใจ เช่น ประภาคารหรือต้นไม้ใหญ่ๆ จะช่วยให้เกิดความรู้สึกถึงขนาดและทำให้สายตาผู้ดูภาพพลิ้วไหวไปตามองค์ประกอบภาพ

ภาพ : เส้นนำสายตา เป็นถนน กับรถในเวลาเย็น มีราวกั้นถนน เป็นเส้นนำสายตาเข้าไปยังในภาพ ถ่ายด้วย เลนส์ 18-70 mm. ด่านสิงขร ประจวบคีรีขันธ์
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Mar 29 2009, 21:43
โพสต์ #11

เรียนคุณที่ก็อปรูปก็อปบทความผม มารายงานตัวด้วยครับ ก็อปหน้าด้านเกินไปนะครับ เล่นเอาไปทั้งดุ้นทุกคำพูด แรงไปครับ

ยังไงมาขอโทษ หรือแสดงตัวยังไงก็ได้ครับ ผมไม่ได้ต้องการเงิน

แต่แสดงความรับผิดชอบนิดครับ คุณเจ้าของบทความนี้ครับ http://techno.edu.buu.ac.th/student/iedtec...&Itemid=142

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Mar 30 2009, 22:42
โพสต์ #12

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

เห็นข้อความที่ก๊อปไปแล้วรู้สึกไม่ดีเลยครับ อนาคตบัณฑิต สมองของชาติ
ก๊อปไป ไม่ขอเจ้าของ ไม่ให้เครดิต แถมคำว่า
"รูปที่แนบมาด้วย" ยังไม่ลบออกเลย เฮ้อ

ถ้าเข้ามาอ่าน ก็เคลียร์กับเจ้าของภาพนะครับผม ขอก่อนก๊อป ไม่มีใครว่าครับ ยิ่งยินดีให้ แต่ถ้าก๊อปแล้วไม่ขอ ฟ้องร้องกันก็มีเยอะครับ

+Quote Post
พอลลี่ แอร์
โพสต์ Mar 31 2009, 12:12
โพสต์ #13

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 867

เจ๋ง..เจงๆ
ได้ความรู้อีกเพียบค่ะ
..ขอก๊อปรูปไปเก็บไว้ศึกษานะค๊ะ

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Apr 24 2009, 21:01
โพสต์ #14

Platinum Member

หมายเลขสมาชิก : 244

ทำไมพึ่งมาเจอ บทความดีๆ ช้าอีกนะเรา สุดยอดเลยนะครับ

+Quote Post
vespabond
โพสต์ Jun 25 2009, 18:10
โพสต์ #15

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,003

มีข้อสงสัยครับ ทำไมเวลาที่ผมถ่ายจึงไม่สามารเก็บแสงเหมือนที่เป็นจริงตอนถ่ายได้เลยครับ เช่นที่พวกพี่ถ่ายกันสีฉูดฉาดน่าสนใจ แต่ของผมสีซีดไม่น่ามอง พอจะมีวิธีแนะนำให้ได้ภาพที่ได้สีสรรอย่างพี่ๆได้ปล่าวครับ

+Quote Post
กรินทร์
โพสต์ Jul 6 2009, 11:21
โพสต์ #16

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,019

สวยมากมายคับ เราต้องพยายามอีก
อยากสูงต้องเขย่ง
อยากเก่งต้องขยัน
สู้เค้า...ทาเคชิ

+Quote Post
Oct
โพสต์ Aug 29 2009, 17:29
โพสต์ #17

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,080

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกมาก ๆ เลย
ไม่รู้จะให้อะไรเป็นสิ่งตอบแทนนอกจาก ขอให้ลูกหลานเรียนเก่งเพราะผลบุญที่ได้แนะนำความรู้ดี ๆ ครับ
จากน้องใหม่อย่าถ่ายภาพสวย

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Sep 4 2009, 03:43
โพสต์ #18

QUOTE(vespabond @ Jun 25 2009, 18:10) *
มีข้อสงสัยครับ ทำไมเวลาที่ผมถ่ายจึงไม่สามารเก็บแสงเหมือนที่เป็นจริงตอนถ่ายได้เลยครับ เช่นที่พวกพี่ถ่ายกันสีฉูดฉาดน่าสนใจ แต่ของผมสีซีดไม่น่ามอง พอจะมีวิธีแนะนำให้ได้ภาพที่ได้สีสรรอย่างพี่ๆได้ปล่าวครับ

ตอบคุณ vespabond นะครับ พอดีเพิ่งผ่านมาเจอ สีสันฉูดฉาดเราสามารถทำได้ตั้งแต่กล้องครับ ลองปรับ ค่าพารามิเตอร์ต่างๆ จากนั้น ปรับเปลี่ยนค่า สมดุลย์สีขาวหรือ White balance ให้ได้สีที่เราต้องการ จากนั้น ก็จากการวัดแสงครับ ยิ่งกล้องสมัยนี้ ค่าไดนามิกซ์เรนจ์(ที่หลายๆ ท่านถ่ายภาพมา แล้วบอกตีมึนว่า HDR ทั้งๆ ที่หลายคนไม่ทราบว่าคืออะไร ทั้งๆ ที่จริงๆ มันคือ จำนวน และ ความหลากชนิดของสีนั่นแหละครับ ยิ่งกว้าง ภาพยิ่งเก็บดีเทลมาก)สูงทีเดียว เราสามารถเก็บดีเทลมาได้เหลือๆ เลยครับ สำหรับภาพทิวทัศน์มัก มีการเก็บแสง อยู่ 2-3 ช่วงเวลา คือ แสงอาทิตย์ ขึ้น-ลง แสงเที่ยงๆ ของทะเลฟ้าใสๆ และแสงทไวไลท์ยามพลบค่ำ ยังไม่รวมแสงทองๆ ย้อมสีของแดดอีกนะครับ แสงที่ตาเราเห็น ต้องพิจารณา ในหลายๆ ส่วน เช่น แสงเป็นแบบไหน โทนร้อน โทนเย็น แสงแบบ ที่เราต้องการไฮไลท์(ส่วนสว่าง) หรือ ชาโดว์(ส่วนเงาหรือส่วนมืด) มากกว่ากัน เมื่อพิจารณาพวกนี้ ก็ให้พยายามคิดว่าเราต้องการแบบไหน ถ้าต้องการสีทะเลใสๆ ก็พยายามทำให้แสงโอเวอร์สว่างๆ ก็จะดูใส แต่ถ้าต้องการสีสดๆ ของอาทิตย์ตก แสงทไวไลท์ ก็พยายามชดเชยแสงให้ อันเดอร์หรือมืดๆ หน่อยครับ

ขอกล่าวแค่นี้ก่อนกลัวงงน่ะครับ สวัสดีครับ

+Quote Post
โพสต์ Mar 16 2010, 14:54
โพสต์ #19

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,429

ขอบคุณนานาสาระครับ... ขอcopy ไว้อ่านหน่อยเนอะ... ไม่ว่ากันนะครับ rolleyes.gif

+Quote Post
สิงห์
โพสต์ Aug 18 2010, 23:47
โพสต์ #20

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,665

โห สวยอ่ะ สุดยอดฝีมือทั้งนั้นเลยคับ มือใหม่อยากถ่ายให้ได้แบบนี้จัง..

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 24th June 2017 - 21:02
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys