IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> :: ทิป เทคนิคการถ่ายภาพ :: แสง กับการถ่ายภาพวิวทิวทัศน์, จะถ่ายรูปวิวทั้งที จะจัดแสงอย่างไรให้ภาพออกมาสวยงาม ได้อารมณ์ ดูทางนี้
อี๊ดคุง
โพสต์ Mar 21 2007, 17:15
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

เทคนิคการถ่ายภาพ : การจัดแสงสำหรับถ่ายรูปวิวทิวทัศน์
ในการถ่ายรูปวิวทิวทัศน์ ไม่ว่าจะเป็นภูเขา, City Landscape, หรือทะเล สิ่งสำคัญที่ควรจะคำนึงถึงก็คือเรื่องของการจัดแสง
เรื่องแสงนี้เราก็ต้องมาดูกันก่อนนะครับว่า สิ่งที่ผู้ถ่ายต้องการตอนนั้นคืออะไร ต้องการอารมณ์ภาพเป็นแบบไหน ซึ่งลักษณะแสงที่ปรากฏก็จะมีหลักๆ 2 แบบด้วยกันคือ

1 การถ่ายภาพตามแสง >> ในการถ่ายภาพตามแสงนั้น ภาพที่ออกมา จะได้รายละเอียดที่ค่อนข้างครบถ้วน อย่างเช่นเราจะถ่าย วิวภูเขา หรือเกาะแก่งต่างๆ
การถ่ายภาพตามแสงนั้นจะช่วยให้เกิดความชัดเจนในรายละเอียดมากขึ้น

"follow_light.JPG" F/13 : Shutter Speed 1/100s : ISO 100
Cannon EOS 350D: Lens - Sigma 18-200 mm

IPB Image

ซึ่งการถ่ายภาพวิวทิวทัศน์ส่วนใหญ่นั้นจะใช้วิธีการถ่ายภาพตามแสงครับ เพื่อที่จะได้รายละเอียด สื่อไปถึงคนที่จะมาชมภาพครับ ว่าทิวทัศน์หรือสถานที่ต่างๆ
ที่เราได้ไปเก็บภาพมา มีลักษณะอย่างไร รายละเอียดเป็นอย่างไร ซึ่งสามารถเห็นได้จากภาพได้ทันทีครับ

ส่วนในเรื่องการวัดแสงนั้นควรจะตั้งโหมดวัดแสงแบบเฉลี่ยทั้งภาพครับ และถ้าต้องการความสดของสีที่เกิดขึ้น ก็ควรจะใส่ฟิลเตอร์ CPL ไว้ด้วยนะครับ
ซึ่งจะมีประโยชน์มากเมื่อเราใช้ถ่ายภาพทะเลครับ CPL จะตัดแสงสะท้อนออก ให้เหลือแต่แสงสีที่แท้จริงของท้องฟ้าและทะเล ทำให้ได้ทะเลสีมรกต
และท้องฟ้าสีฟ้าสวยงามครับ

2. การถ่ายภาพย้อนแสง >> การถ่ายภาพประเภทนี้จะไม่เน้นรายละเอียดของวัตถุที่เราจะเอามาเป็นแบบครับ คนทั่วไปจะหลีกเลี่ยงการถ่ายภาพย้อนแสงครับ
เพราะมันไม่เห็นรายละเอียด เห็นแต่อะไรก็ไม่รู้มืดๆ แต่จริงๆ แล้ว ถ้าเราจัดองค์ประกอบได้ดีและเข้าใจอารมณ์ที่จะถ่ายทอดออกมาทางภาพ
ภาพที่ได้ก็จะออกมาอย่างสวยงามได้อารมณ์เป็นอย่างมากครับ

จุดประสงค์ของการถ่ายภาพย้อนแสง จริงๆแล้วจะเน้นอารมณ์ของภาพมากกว่ารายละเอียดครับ อย่างเช่นการถ่ายภาพชีวิตชาวเล ตอนพระอาทิตย์ตกดิน
หรือภาพทิวเขาหลังอาทิตย์ลับขอบฟ้า ซึ่งแม้ภาพเหล่านี้จะไม่ได้ให้รายละเอียดมากนัก แต่ว่าจะได้อารมณ์บรรยากาศของสถานที่ ณ เวลานั้นๆ ได้อย่างดีทีเดียว

"stn_att660005003.jpg" : F/12: Shutter Speed 1/40s : ISO 100
Cannon 350D: Lens Kit - 18-55mm

IPB Image

ทั้งการถ่ายภาพตามแสงและย้อนแสง ภาพที่ออกมาจะเป็นอย่างไรนั้นขึ้นอยู่กับการจัดองค์ประกอบภาพ และการวัดแสงที่เหมาะสม เพื่อให้ภาพที่ออกมานั้น
สามารถถ่ายทอดอารมณ์ของผู้ถ่ายไปยังผู้รับได้อย่างสมบูรณ์และสวยงามครับ hipb002.gif

รวมทิป เทคนิคการถ่ายภาพ และเทคนิคการแต่งภาพ มากมายที่นี่

Go to the top of the page

+Quote Post
9chui
โพสต์ Mar 22 2007, 12:07
โพสต์ #2

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 11

เข้ามาวันแรกก็ได้ความรู้เลยครับ รออ่านเรื่องต่อๆไปนะครับ

+Quote Post
aizuke
โพสต์ Mar 23 2007, 15:14
โพสต์ #3

Freshy

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 8

ขอไปหัดถ่ายย้อนแสงแบบสวยๆก่อนนะ แล้วจะเอามาโชว์ hipb003.gif

+Quote Post
I AM Jame's Ball
โพสต์ Mar 23 2007, 17:59
โพสต์ #4

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 14

แล้วถ้าจะถ่ายคนแบบย้อนแสงล่ะครับจะถ่ายยังไงให้ออกมาสวย

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Mar 24 2007, 20:56
โพสต์ #5

...ฅนค้น..ใคร...

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

QUOTE(I AM Jame's Ball @ Mar 23 2007, 17:59) *

แล้วถ้าจะถ่ายคนแบบย้อนแสงล่ะครับจะถ่ายยังไงให้ออกมาสวย

ถ้าถ่ายคนแบบย้อนแสง ต้องดูว่าเราจะให้ภาพเล่าเรื่องอะไรน่ะครับ ถ้าต้องการบอกเล่าบรรยากาศตอนเย็นๆดวงอาทิตย์ตกมีเพื่อนๆนั่งคุยนั่งเล่นกีตาร์กัน
อันนี้ไม่ต้องคิดมากครับ ถ่ายออกมาให้เห็นแสงสีแดงส้มของท้องฟ้า เห็นคนเป็นเงาตะคุ่มๆ แบบไม่ต้องเห็นรายละเอียดว่าหน้าใครเป็นไงได้เลยครับ ได้บรรยากาศดี

IPB Image

แต่ถ้าจะถ่ายภาพบุคคลในตอนกลางวัน ซึ่งเราต้องการรายละเอียดของใบหน้าแบบ ถ้าเกิดถ่ายแบบย้อนแสงก็จะเกิดอาการหน้ามืดได้ครับ
วิธีแก้ไขก็ให้เปิดแฟลชครับ จะทำให้เห็นรายละเอียดใบหน้าของแบบได้ชัดเจนขึ้น hipb003.gif

+Quote Post
Forzanu
โพสต์ Mar 28 2007, 11:53
โพสต์ #6

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 3

...แบบนี้พอได้มั๊ยครับ

...ในภาพเงาดำที่เป็นภาพบุคคล ต้องคำนึงถึงรูปลักษณ์ของเส้นเงาดำที่จะเกิดขึ้นให้เห็นว่าตัวแบบทำอะไรอยู่

...เลยลองนำภาพนี้มาเป็นหนึ่งตัวอย่างครับ hipb003.gif
รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
~♪ Noo_N@N ♪~
โพสต์ Mar 28 2007, 13:15
โพสต์ #7

Member
**

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 12

ชอบภาพถ่ายย้อนแสงตอนเย็นๆค่ะ สวย ไม่ต้องเห็นรายละเอียด แต่ได้อารมณ์เหมือนที่คุณ Eadkung_the_ADMIN ว่าแหละค่ะ hipb005.gif

+Quote Post
Polshutter
โพสต์ Mar 28 2007, 13:17
โพสต์ #8

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 15

ภาพสวยครับ คุณ Forzanu ใช้สปีดกับหน้ากล้องเท่าไหร่ครับ hipb008.gif

+Quote Post
YoPathum
โพสต์ Dec 11 2007, 00:22
โพสต์ #9

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 167

ขอบคุณค่ะ hipb002.gif

+Quote Post
ลูกน้ำเค็มแห่งอ่...
โพสต์ Feb 1 2008, 14:23
โพสต์ #10

Silver Member

หมายเลขสมาชิก : 53

จัดทิปแบบนี้มาอีกครับคุณ Endkung

+Quote Post
creamsun
โพสต์ May 20 2008, 19:54
โพสต์ #11

☻☺มือใหม่หัดถ่าย....(รูป)ค่ะ☻☺

หมายเลขสมาชิก : 305

อยากรู้ว่าทำไมภาพดวงอาทิตย์ตกถึงออกมาสวยไม่กำจัดคนถ่ายเลย

+Quote Post
ลิง
โพสต์ May 21 2008, 22:30
โพสต์ #12

กลุ่ม : Classic Member
จาก : กรุงเทพมหานคร
หมายเลขสมาชิก : 263

ดีคะ
เราถ่ายรูปหันหน้ากล้องไปหาทะเล แต่หันหลังไห้พระอาทิตอะ ทำไม แบบ หรือคนที่เราถ่าย มันออกมามึดตึบละคะ
ช่วยเพิ่มความฉลาดไห้มั้งอะ

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 2 2008, 16:55
โพสต์ #13

หมายเลขสมาชิก : 364

QUOTE(ท้องฟ้า @ May 21 2008, 22:30) *

ดีคะ
เราถ่ายรูปหันหน้ากล้องไปหาทะเล แต่หันหลังไห้พระอาทิตอะ ทำไม แบบ หรือคนที่เราถ่าย มันออกมามึดตึบละคะ
ช่วยเพิ่มความฉลาดไห้มั้งอะ

สวัสดีนะครับก่อนอื่นขออกตัวก่อนว่าเรื่องเทคนิคผมเองก็ยังไม่ชำนาญ มือใหม่เหมือนกันครับ

แต่พอจะแนะนำได้คร่าวๆ คือเกิดจากการผิดพลาดอันเกิดมาจากการวัดแสงครับ เนื่องจากน้ำทะเลและท้องฟ้ามีการสะท้อนแสงสูง อุณหภูมิแสงเข้มข้น ถ้าทายไม่ผิดภาพที่ถ่ายเป็นมุมกว้างใช่หรือไม่? ถ้าใช่แสดงว่ากล้องวัดแสงบริเวณท้องฟ้า ที่ทำให้สปีดชัตเตอร์สูง ทั้งๆ ที่แบบที่เราต้องการนั้นมีสปีตต่ำกว่า

วิธีแก้ไข(สำหรับ DSLR) ง่ายๆ คือวัดแสงเฉพาะจุดที่ วัตถุที่เราจะถ่ายครับ

+Quote Post
sooksbay
โพสต์ Feb 1 2012, 11:01
โพสต์ #14

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,356

ขอบคุณมากๆค่ะ

คาสิโนออนไลน์

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 21st September 2017 - 14:02
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys