IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> อยากทราบเทคนิคการแต่งภาพน้ำตกค่ะ
sky_photo
โพสต์ Sep 14 2007, 13:58
โพสต์ #1

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 95

อยากทราบเทคนิคการแต่งภาพน้ำตกให้ขาวนวล เสมือนมีการเคลื่อนไหวของน้ำอยู่ตลอดเวลาแบบภาพน้ำตกที่แนบมาน่ะค่ะ มีวิธีการอย่างไรคะ...ขอบพระคุณค่ะ

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Sep 14 2007, 15:23
โพสต์ #2

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

QUOTE(sky_photo @ Sep 14 2007, 13:58) *

อยากทราบเทคนิคการแต่งภาพน้ำตกให้ขาวนวล เสมือนมีการเคลื่อนไหวของน้ำอยู่ตลอดเวลาแบบภาพน้ำตกที่แนบมาน่ะค่ะ มีวิธีการอย่างไรคะ...ขอบพระคุณค่ะ

การที่จะให้ได้น้ำตกที่เสมือนว่าน้ำเคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา มันมีเทคนิคอยู่ที่การตั้ง Speed Shutter ขณะถ่ายภาพครับ
อุปกรณ์ที่จำเป็นในการถ่ายภาพน้ำตกให้สวยงาม
1. กล้องดิจิตอลที่สามารถปรับความเร็วชัตเตอร์ได้
2. ขาตั้งกล้อง
3. สายลั่นชัตเตอร์

โดยเทคนิคการถ่ายคือเราต้องใช้ ตั้งโหมด M Speed ชัตเตอร์ให้ช้าๆ แต่จะช้าแค่ไหนขึ้นอยู่กับปริมาณแสงขณะนั้น และความเร็วของน้ำตกที่เราจะถ่ายด้วยครับ
หากเป็นลำธารเล็กๆ เราก็ต้องใช้ Speed ที่ช้าหน่อย คือประมาณ 2-4 วินาที
แต่ถ้าเป็นน้ำตกขนาดใหญ่ ความเร็วที่ใช้ก็จะอยูที่ 1/4 ถึง 1 วินาทีครับ ภาพที่ำไ้ด้ก็จะเป็นภาพสายน้ำที่นุ่มนวลเหมือนมีการเคลื่อนไหว ทำให้ภาพมีชีวิตชีวาขึ้นมา

ส่วนเรื่องการตั้ง ISO นั้นก็ให้เลือกใช้ ISO ต่ำที่สุด เนื่องจากว่าเราใช้ Speed ชัตเตอร์ที่ต่ำแสงจะเข้ามาปริมาณมาก การใช้ ISO ต่ำๆทำให้เซนเซอร์ไม่ต้องรับแสงมากจนเกินไปจนทำให้ภาพโอเวอร์ไปได้ครับ

ที่กล่าวไปเป็นการถ่ายภาพน้ำตกให้ไ้ด้น้ำเคลื่อนไหวขาวนวลมีชีวิตชีวา ส่วนถ่ายภาพมาแล้วหากจะต้องการแต่งเติมภาพให้สีสันสดใสมากขึ้น โพสหน้าผมจะให้เทคนิคแต่งภาพให้สวยงามมาให้นะครับ

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Sep 14 2007, 18:43
โพสต์ #3

...ฅนค้น..ใคร...

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

เทคนิคแต่งภาพน้ำตกให้สวยงาม

หลังจากที่เราได้รูปน้ำตกมาแล้วโดยใช้เทคนิคการถ่ายภาพข้างต้นนะครับ ทีนี้หากว่าในวันที่เราไปถ่าย ท้องฟ้าไม่สดใสสักเท่าไหร่ ทำให้ภาพที่ออกมามันดูไม่สดใสหม่นๆ เรื่องนี้เราสามารถแก้ไขได้ครับโดยใช้ Photoshop โดยเทคนิคการปรับภาพน้ำตกให้ได้สีสันสมจริงนั้น มีเทคนิคดังนี้ครับ (ผมใช้ Photoshop CS2 ในการปรับภาพครับ)

รูปภาพก่อนการแต่งด้วย Photoshop
ภาพที่แนบมา
  1. หลังจากเปิดโปรแกรม Photoshop ขึ้นมาแล้ว กด Ctrl+O หรือเปิดภาพที่ต้องการขึ้นมาครับ
    ภาพที่แนบมา

2. จากภาพตัวอย่าง จะเห็นว่าภาพมันมืดๆ สีไม่สดใสซึ่งเราต้องมาเพิ่มความสว่างของภาพกันด้วยการปรับ Level ครับ โดยไปที่ Palette "Layer" เลือกสัญลักษณ์วงกลมขาวดำ เลือก Levels... ตามภาพเลยครับ
    ภาพที่แนบมา

3. ปรับความสว่างของภาพโดยที่ เราเลื่อนแถบด้านล่าง ให้ภาพได้ความสว่างตามที่เราต้องการครับ ถ้าเราปรับลูกศรสีขาว ไปทางซ้ายมือมือจะทำให้ภาพสว่างขึ้น แต่หากปรับลูกศรสีดำไปทางขวามือจะทำให้ภาพมืดลงครับ เมื่อได้ความสว่างตามต้องการแล้วกด OK เลยครับ
    ภาพที่แนบมา

4. เมื่อปรับ Levels เสร็จเรียบร้อยแล้ว จะเห็นว่าภาพของเราจะสว่างขึ้นกว่าเก่า แต่ว่า Contrast ของภาพยังน้อยไปทำให้ภาพดูแบนๆ ขาดมิติครับ เราจึงต้องไปปรับอีกนิดหน่อย โดยขึ้นต้นจะปรับ Shadow/Highlight ครับเพื่อปรับแสงของส่วนที่เป็นเงามืดและส่วนที่สว่างให้เหมาะสม โดยขั้นแรกให้เราคลิกเลเยอร์ Background ก่อนเลยครับ
    ภาพที่แนบมา

5. จากนั้นมองขึ้นไปด้านบนของโปรแกรม เืลือกเมนู Image > Adjustments > Shadow/Highlight ครับ
    ภาพที่แนบมา

6. เมื่อขึ้นแถบสำหรับปรับความสว่างขึ้นมา เราก็สามารถที่จะปรับแสงในส่วนที่เป็นเงามืด และส่วนที่สว่างได้อย่างเหมาะสมครับ โดยที่แถบ Shadow นั้น ถ้าหากเราเลื่อนไปทางซ้ายมือ ส่วนที่เป็นเงามืดของภาพก็จะมึดลง และถ้าปรับแถบ Highlight มาทางซ้าย ส่วนที่เป็นพื้นที่สว่างของภาพก็จะสว่างขึ้นครับ เลือกปรับความสว่างจนได้ภาพที่พอใจและกด OK ครับ
    ภาพที่แนบมา

7. หลังจากปรับ Shadow/Highlight เรียบร้อยแล้ว ถ้าภาพเรายังดูขาดมิติยังดูแบนๆอยู่ แสงยังไม่สวย ก็ไปปรับ Contrast นิดหน่อยครับ โดยไปที่ "Layer" เลือก Brightness/Contrast และก็ปรับ Contrast ขึ้นไปนิดหน่อยดังภาพ โดยผมจะปรับ Contrast ไปที่ +10 ครับ
    ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

8. ภาพที่ได้ก็จะมีส่วนมืดส่วนสว่างที่แยกกันชัดเจนมากขึ้น ทำให้ภาพดูมีมิติครับ ทีนี้มาดูที่สายน้ำของเราบ้าง จะเห็นว่าสีของน้ำตกยังไม่ขาวนวล เราสามารถปรับให้สีของน้ำขาวขึ้นได้ครับ โดยคลิกเลือกที่ Layer Background ครับ จากนั้นเลือก Selective Color ...
    ภาพที่แนบมา

9. ช่อง Colors: ด้านบนสุด ให้เลือกสีขาวครับ
    ภาพที่แนบมา

10. เมื่อเลือกสีขาวแล้ว จากนั้นก็มาเลื่อนแถบ Black ด้านล่างสุดให้ไปทางซ้ายมือประมาณ -50 ครับ กด OK ก็จะเห็นว่าสายน้ำของเรามีสีขาวชัดเจน ไม่หม่นๆเหมือนเมื่อสักครู่แล้วล่ะครับ
    ภาพที่แนบมา

11. เสร็จสิ้นการปรับแสงของภาพครับ จากนั้นก็เซฟภาพ หรือจะย่อขนาดภาพก่อนที่จะเซฟก็ได้ ส่วนผมจะย่อภาพให้ได้ขนาด 400x600 ครับ ซึ่งการย่อขนาดภาพใน Photoshop อาจทำให้สูญเสียความคมชัดของภาพไปครับ ให้เราปรับความคมชัดหลังการย่อขนาดภาพ โดยเริ่มที่คลิกที่ Layer Background เหมือนเดิมครับ
    ภาพที่แนบมา

12. เหลืบดูเมนูด้านบนอีกครั้งหนึ่ง เลือกเมนู Filter > Sharpen > Unsharp Mask...
    ภาพที่แนบมา

13. ปรับค่าตามรูป จากนั้นกด OK ครับ เราก็จะได้ภาพที่ชัดขึ้น ภาพที่ได้หลังจากการแต่งก็จะเป็นตามด้านล่างครับ
    ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ทีนี้เราก็มาเปรียบเทียบภาพน้ำตก ก่อนและหลังแต่งกันนะครับ ว่าจะเป็นยังไง
.............................................Before.............................
............... .............................................After..............................
..............
ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

เสร็จสิ้นการแต่งภาพน้ำตกให้น้ำดูขาวนวลสวยงามครับ การทำให้ภาพสายน้ำดูเป็นสายนุ่มนวลนั้น ที่สำคัญคือการถ่ายภาพโดยใช้ Speed Shutter ต่ำครับ จากนั้นหากภาพที่ได้เกิดมึดหรือยังดูหม่นๆ เราก็มาปรับด้วย Photoshop อีกทีนึง เพื่อที่จะเอาภาพสวยๆฝีมือเราเองไปอวดเพื่อนๆครับ

+Quote Post
sky_photo
โพสต์ Sep 15 2007, 11:58
โพสต์ #4

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 95

อธิบายละเอียดมากเลยค่ะ เข้าใจง่าย...ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับความรู้ที่ให้ จะนำความรู้ที่ได้กลับไปพัฒนาฝีมือนะคะ (มือใหม่หัดถ่าย) แล้วจะนำผลงานมาให้ติชมในโอกาสต่อไปค่ะ

+Quote Post
spiderman
โพสต์ Apr 1 2008, 09:51
โพสต์ #5

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 293

ขอบคุณครับ

+Quote Post
creamsun
โพสต์ May 20 2008, 19:50
โพสต์ #6

☻☺มือใหม่หัดถ่าย....(รูป)ค่ะ☻☺

หมายเลขสมาชิก : 305

hipb002.gif ขอบคุณค่ะ

+Quote Post
เขาพนม
โพสต์ May 31 2008, 23:31
โพสต์ #7

Platinum Member

กลุ่ม : Old Member
หมายเลขสมาชิก : 344

เข้ามาไม่เสียเที่ยว ได้ความรู้ด้วย ดีจัง

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 2 2008, 23:22
โพสต์ #8

Silver Member

หมายเลขสมาชิก : 364

วาว วาว วาว เทคนิคเยี่ยมครับ ว่างๆ จะจำไว้ใช้บ้างครับ ขอบคุณนะครับ

ว่าแต่ เพิ่มมานิดนึงแล้วกันนะครับ เวลาเราถ่ายน้ำตก พยายามปรับค่ารูรับแสงให้เล็กๆ เลยนะครับ ที่ f 16 หรือเล็กๆ ก็ยิ่งดีครับ เพราะยิ่งรูแคบ ค่าสปีดชัตเตอร์ก็จะต่ำยิ่งขึ้นนะครับ

สวัสดีครับ

+Quote Post
kit
โพสต์ Jun 4 2008, 23:37
โพสต์ #9

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 369

ขอบคุณครับ

+Quote Post
OHM_SaFiN
โพสต์ Jul 5 2008, 23:37
โพสต์ #10

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 342

เยีย่มมากครับคุณพี่อี๊ด

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Sep 11 2008, 13:19
โพสต์ #11

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

QUOTE(sky_photo @ Sep 14 2007, 13:58) *

แอบจิ๊กภาพป๋าแมวมาทำการบ้านส่ง ใช่แบบนี้หรือเปล่าน่ะ คริ ๆ hipb002.gif

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
cat
โพสต์ Sep 11 2008, 13:23
โพสต์ #12

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

เอ๊ะ ผมถ่ายวีดิโอมาหรือนี่ 555

+Quote Post
We KOh
โพสต์ Jun 8 2012, 19:14
โพสต์ #13

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,573

แจ่มเลยครับ PS2

+Quote Post
pailaotalad
โพสต์ Jun 22 2012, 11:37
โพสต์ #14

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,610

hello

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 24th November 2017 - 21:42
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys