IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> :: ทิป เทคนิคการถ่ายภาพ :: จัดองค์ประกอบภาพให้น่าสนใจด้วย "กฏสามส่วน", มารู้จักกับ "กฏสามส่วน" และเหตุผลที่ช่างภาพทั้งมืออาชีพและมื
อี๊ดคุง
โพสต์ Mar 21 2007, 20:18
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

เทคนิคการถ่ายภาพ มารู้จักกับกฏสามส่วน

เมื่อพูดถึงการถ่ายภาพให้ออกมาสวยงามน่าสนใจนั้น คนทั่วๆไปอาจจะคิดว่าควรจะนำวัตถุที่เราสนใจมาวางให้อยู่ตรงกลางภาพ
เพื่อที่จะเห็นได้ชัดเจน โดยไม่รู้ว่าการทำแบบนั้นทำให้ภาพดูน่าสนใจน้อยลงไปครับ

IPB Image

การวางวัตถุเอาไว้ตรงกลางภาพนั้น ไม่เพียงจะทำให้ภาพลดความน่าสนใจลง แต่จะทำให้เกิดความรู้สึกเบื่อได้ครับ ดังนั้น
จึงมีหลักของการจัดวางองค์ประกอบภาพให้ภาพที่เราถ่ายออกมาน่าสนใจมากขึ้นซึ่งก็คือ "กฎสามส่วน (Rule of Third)"
หรือบางท่านอาจจะรู้จักในชื่อ "กฎจุดตัดเก้าจุด"

กฎนี้เป็นกฎที่ง่ายๆครับ ไม่ซับซ้อน ไม่ว่ามือโปรหรือมือใหม่ก็สามารถนำมาใช้ได้ทันที
เพียงแค่แบ่งพื้นที่ของภาพทั้งแนวตั้งและแนวนอนออกเป็นสามส่วน ดังภาพ

IPB Image

จากภาพเราก็จะได้จุดตัดมา 9 จุดครับ จุดตัดเหล่านี้แหละที่เราจะเอาวัตถุที่เราสนใจไปวางเพื่อทำให้องค์ประกอบภาพดูดีขึ้น
ครับ

วิธีง่ายๆแต่ได้ผลครับ มืออาชีพส่วนใหญ่จะใช้ เทคนิคการถ่ายภาพ แบบนี้โดยสัญชาติญาณเลยล่ะครับ ลองนำไปใช้ดูแล้วอย่าลืมนำผลงานมาโชว์เพื่อนๆด้วยนะครับ hipb002.gif

รวมทิป เทคนิคการถ่ายภาพ และเทคนิคการแต่งภาพ มากมายที่นี่
Go to the top of the page

+Quote Post

Start new topic
คำตอบ
avage
โพสต์ Aug 16 2012, 15:08
โพสต์ #2

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 2,738

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้เพิ่มเติมให้มือใหม่
Go to the top of the page

+Quote Post

โพสต์ในหัวข้อนี้
Eadkung_the_ADMIN   :: ทิป เทคนิคการถ่ายภาพ :: จัดองค์ประกอบภาพให้น่าสนใจด้วย "กฏสามส่วน"   Mar 21 2007, 20:18
Forzanu   ...ลองเอามาให้เพื่อน ๆ ชมกันอีกหนึ่งตัวอย่างครับ ...   Mar 28 2007, 12:01
~♪ Noo_N@N ♪~   ที่นี่มีแต่ภาพสวยๆ ได้ความรู้ทั้งนั้นเลย ชอบมาก ขอ...   Mar 28 2007, 12:43
pJ พลอยจ๋า   สวยมากค่ะ ขอบคุณมากนะคะสำหรับกฎสามส่วน จะนำไปใช้บ้...   Jul 16 2007, 13:47
ลูกน้ำเค็มแห่งอ่าวไทย   อ่านเรียบร้อยครับ เด๋วไปทำการบ้านส่งครับ อิอิ   Apr 29 2008, 00:19
toomae   เอารูปมาส่งเหมือนกันค่ะ ไม่รู้ใช้ได้รึเปล่าแนะนำด้...   May 3 2008, 10:13
cat   รอผู้ชำนาญมาให้คำแนะนำดีกว่า สีสวยดีครับ   May 7 2008, 11:54
creamsun   จาปรับปรุงฝีมือด้วยกำสามส่วน ภาพจาได้ออกมาสวยๆๆค้า   May 20 2008, 19:30
s@muim@n   ครับ ขอเพิ่มเติมอีกนิดเนื้อหาจะได้เข้มข้นขึ้น จริง...   Jun 7 2008, 14:20
s@muim@n   อ่อ เพิ่มเติมนึดนึงครับ กฎสามส่วนนี่จำเป็นสำหรับกา...   Jun 7 2008, 14:26
MuToD   เป็นความรู้ที่ดีครับ ขอบคุณครับ http://www.49...   Jun 14 2012, 10:57
avage   ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้เพิ่มเติมให้มือใหม่   Aug 16 2012, 15:08

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 17th October 2019 - 15:37
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys