IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> ถ้ากล้องดิจิตอลธรรมดาไม่มี CPL จะถ่ายทะเลยังไงให้สวยค่ะ
lovesky
โพสต์ Jun 30 2007, 12:17
โพสต์ #1

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 52

อยากรบกวนผู้รู้ค่ะ เป็นคนชอบทะเลมากไปเที่ยวมาหลายที่อยากเอารูปกลับมาให้เพื่อนๆดูเพื่อให้พวกเค้าอยาก
ไปและได้เห็นอย่างที่เราเห็น
แต่ถ่ายรูปกลับมาน้ำทะเลไม่ได้ใสอย่างที่เราเห็นค่ะ คือ...ไม่ย้อนแสงมัวๆภาพก็ออกมาดูหม่นๆ...ลองใช้ฟังชั่นแมนนวลชดเชยแสง...ทราย และท้องฟ้าบางส่วนก็ขาวเกินไป
ใช้ Vivid น้ำทะเลก็เข้มดูเป็นก้อนๆไม่ใสเลยค่ะ...หรือถ้าไม่มีทางแก้จริงๆจะแก้ไขใน Photoshop ได้ไหมค่ะ
รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะค่ะ hipb006.gif

Go to the top of the page

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jun 30 2007, 18:05
โพสต์ #2

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

QUOTE(lovesky @ Jun 30 2007, 12:17) *

อยากรบกวนผู้รู้ค่ะ เป็นคนชอบทะเลมากไปเที่ยวมาหลายที่อยากเอารูปกลับมาให้เพื่อนๆดูเพื่อให้พวกเค้าอยาก
ไปและได้เห็นอย่างที่เราเห็น
แต่ถ่ายรูปกลับมาน้ำทะเลไม่ได้ใสอย่างที่เราเห็นค่ะ คือ...ไม่ย้อนแสงมัวๆภาพก็ออกมาดูหม่นๆ...ลองใช้ฟังชั่นแมนนวลชดเชยแสง...ทราย และท้องฟ้าบางส่วนก็ขาวเกินไป
ใช้ Vivid น้ำทะเลก็เข้มดูเป็นก้อนๆไม่ใสเลยค่ะ...หรือถ้าไม่มีทางแก้จริงๆจะแก้ไขใน Photoshop ได้ไหมค่ะ
รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะค่ะ hipb006.gif

เรื่องการถ่ายภาพทะเลให้ภาพออกมาเห็นฟ้าสวยน้ำใส ปัจจัยหนึ่งที่ต้องคำนึงก็คือ
เวลาและสภาพดินฟ้าอากาศครับ และอีกปัจจัยหนึ่งที่หลีกเลียงไม่ได้ก็คือ สภาพของสถานที่นั่นเองครับ

แรกๆที่ผมหัดถ่ายภาพ ไม่ค่อยได้ใส่ใจเรื่องดินฟ้าอากาศมากนักครับ พอถ่ายๆไปก็รู้สึกว่าภาพที่ออกมามันไม่สวยใสอย่างที่เราเห็น
ภาพที่ออกมามันหม่นๆ ย้อนแสง ไม่สวยเท่าไหร่เลย อย่างเช่นรูปนี้ครับ

ในรูปก็คือหาดหยงหลิง ที่จังหวัดตรังครับ
จะเห็นว่ามันย้อนแสงเต็มๆเลยครับ เนื่องจากผมดันไปถ่ายเอาเกือบจะบ่าย 3 แล้ว ซึ่งดวงอาทิตย์อยู่ทางทิศตะวันตกแล้ว ทำให้ท้องฟ้าขาวโพลนอย่างที่เห็นครับ

จากนั้นก็คิดได้ว่าทิศทางแสงในการถ่ายรูปทะเลนั้นสำคัญมาก หากเราต้องการถ่ายรูปย้อนแสงให้ได้บรรยากาศดวงอาทิตย์ขึ้น หรือตกเป็นอีกเรื่องหนึ่ง
แต่ถ้าหากเราต้องการให้เห็นฟ้าสีคราม น้ำใสเห็นพื้นทราย ก็ต้องคำนึงเรื่องแสงอย่างมากครับ

แสงที่มีผลที่จะทำให้เราถ่ายภาพทะเลให้เห็นน้ำใสแจ๋วนั้นคือ แสงตอนเที่ยงตรงครับ
ลองหาหาดที่ทรายขาวๆ หาดทรายไม่ชันมาก เราก็จะได้ภาพเห็นน้ำใสแจ๋วดั่งใจแล้วครับ ดังรูปด้านล่างนะครับ

รูปนี้ถ่ายที่เกาะเหลาเหลียง จังหวัดตรังครับ ถ่ายตอนเที่ยงตรงพอดี ประกอบกับที่เกาะเหลาเหลียงนี้หาดทรายค่อนข้างสะอาด และตื้นครับ
ทำให้เมื่อได้แสงจากดวงอาทิตย์ส่องลงมาตรงๆ เราก็จะเห็นพื้นทรายเบื้องล่างครับ

ภาพนี้ที่อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะสิมิลัน จังหวัดพังงา โดยคุณ LOVABLE ครับ ที่นี้ขึ้นชื่อว่าน้ำทะเลสวยอยู่แล้ว ประกอบกับได้ไปถ่ายรูปในวันแดดจ้าฟ้าใสพอดี ภาพออกมาเลยยอดเยี่ยมครับ

ภาพนี้ที่อุทยานแห่งชาติตะรุเตา จังหวัดสตูล โดยคุณ Forzanu ครับ แดดเปรี้ยงๆเลยครับรูปนี้

จากภาพที่ยกตัวอย่างมาให้จะเห็นว่าการที่จะให้ภาพของเราออกมาสวยเหมือนที่ตาเราเห็น ฟ้าสวยน้ำใสอย่างที่มันเป็น มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายประการครับ
ทั้งมุมมองของช่างภาพ การสังเกตุทิศทางแสง สภาพของชายหาดที่เราไปถ่ายรูปมาครับ

แต่ถ้าหากว่าถ่ายออกมาแล้วภาพยังหม่น น้ำยังใสไม่พอ ก็ต้องพึ่ง Photoshop แล้วครับ แต่จะแต่งยังไงให้ออกมาดูดี อันนี้ขอไปค้นกรุก่อนนะครับ แล้วจะมาแชร์นะครับ hipb002.gif
รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

+Quote Post
lovesky
โพสต์ Jun 30 2007, 19:30
โพสต์ #3

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 52

ขอบคุณมากๆค่ะ เพิ่งเจอเว็บนี้วันนี้เองชอบมากๆค่ะ จะคอยติดตามต่อไปนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ทีมงานค่ะ

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jun 30 2007, 19:37
โพสต์ #4

...ฅนค้น..ใคร...

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

QUOTE(lovesky @ Jun 30 2007, 19:30) *

ขอบคุณมากๆค่ะ เพิ่งเจอเว็บนี้วันนี้เองชอบมากๆค่ะ จะคอยติดตามต่อไปนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ทีมงานค่ะ

ขอบคุณครับ ทางทีมงาน(ซึ่งก็คือผมนี่แหละ hipb002.gif ) จะพยายามหาข้อมูลดีๆ มีประโยชน์ มาแบ่งปันทุกๆคนนะครับ

+Quote Post
aizuke
โพสต์ Jul 1 2007, 10:34
โพสต์ #5

Freshy

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 8

แจ่มไปเลยครับ แดดดีๆนี่ถ่ายทะเลออกมาสวยเห็นน้ำใสจริงๆเลยเนอะครับ

เห็นพี่เค้าเขียนนี่ไว้ลองเข้าไปดูนะครับ :: ทิป เทคนิค แต่งภาพให้สวย :: แต่งเติมภาพถ่ายให้ท้องฟ้าสีสดใส ด้วย photoshop

และก็นี่ครับพี่เค้าแนะนำมาเรื่องการเซ็ตกล้องสำหรับถ่ายรูปทะเลให้สวยครับ เผื่อช่วยได้ครับ
http://www.siamfreestyle.com/forum/index.p...76&#entry76

hipb002.gif hipb002.gif hipb002.gif

เผื่อช่วยได้หากถ่ายภาพในวันแดดดี ฟ้าใสๆ แต่ภาพออกมาดูหม่นกว่าความเป็นจริง ผมลองทำตามดูแล้ว ได้ผลครับภาพแจ่มขึ้นมาทันตาเห็นเลย hipb002.gif

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Jul 2 2007, 10:10
โพสต์ #6

Platinum Member

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

เยี่ยมไปเลย เดี๋ยวต้องจำเทคนิคนี้ไปลองบ้างแล้ว เห็นภาพแล้วอยากไปเที่ยวจัง ปีนี้อยากไปทะเลมาก ๆ เลย

+Quote Post
tuptim9
โพสต์ Aug 25 2007, 12:27
โพสต์ #7

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 83

สุดยอดครับ ได้ความรู้เป็นอย่างมาก ขอสาบานว่าจะติดตามต่อไปครับ

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 2 2008, 17:40
โพสต์ #8

Silver Member

หมายเลขสมาชิก : 364

ครับ มาเพิ่มให้ครับ เพิ่งสมัครเข้ามาวันนี้เอง พอดีชอบและสนใจผู้ใฝ่รู้มากมาย โดยเฉพาะเพื่อนๆ ที่เป็นคนต่างจังหวัดด้วยกัน

ภาพถ่ายทะเลที่บอกจัดได้ว่าเป็นภาพถ่ายแนว Land scape หรือเรียกว่าภาพทิวทัศน์ ส่วนใหญ่ที่อ่านบทความของโปรหลายๆ ท่าน จะเน้นให้ถ่ายภาพช่วงเวลา เช้าตรู่ ตั้งแต่ก่อนดวงอาทิตย์ขึ้น จนถึงยามสาย และถ่ายใหม่อีกตอน เวลาบ่ายๆ จนถึง อาทิตย์ อัสดง หรือตกไดสักพัก

ข้อคำนึงถึง คือ เพื่อป้องกันภาพขาดรายละเอียด และแสงที่แข็งเกินไปทำให้ภาพดูไม่ดี ควรเลี่ยงการถ่ายตอนเที่ยงๆ

แสงที่นิยมถ่ายมากๆ คือช่วงเวลาที่บอกเพราะแสงที่ได้จะเป็นแนวเฉียง มีรายละเอียดและแสงดูนุ่มกว่า

ทิศทางที่เหมาะสมในการถ่าย คือทิศทาง CPL เพื่อจะได้เห็นท้องฟ้าสีน้ำเงิน ทิศนี้คือทิศทาง 90 องศาจากดวงอาทิตย์ เช่น สมมุติว่าอาทิตย์อยู่ตรงหน้า ให้ ขวาหันหรือซ้ายหันก็จะได้ฟ้าสีเข้มสะใจทีเดียวเชียว

ตัวอย่าง

สถานที่ หินตา เกาะสมุย ทิศที่ถ่าย หันไปทางทิศ ใต้ เวลาประมาณ 8.00 น. ครับ
รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
นอกกรอบ
โพสต์ Nov 7 2008, 16:53
โพสต์ #9

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 640

ดีจังเวปนี้ได้ความรู้ในการถ่ายภาพเยอะเลย++ต้องขอบคุณทีมงานทุกคนครับ++และจะติดตาม
ขอความรู้จากพี่ๆๆต่อไปเป็นกำลังใจให้ทีมงานต่อไปนะครับ

+Quote Post
hs9tcx
โพสต์ Mar 25 2009, 20:28
โพสต์ #10

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 860

ดีจังค่ะ ตอนนี้ที่ทำงานก้อติดกับทะเล ถ่ายรูปออกมาทีรัย ออกมาไม่สมใจสักครั้งค่ะ คราวนี้จะได้เรียนรู้เทคนิคใหม่ ๆ ขอบคุณ มากน่ะค่ะ

+Quote Post
butterfly
โพสต์ Sep 19 2010, 22:03
โพสต์ #11

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,716

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ ... ปกติแล้วจะพก 2 กล้อง.. พอถ่ายด้วย dslr แล้วมันไม่ได้ดังใจ (ไม่ได้ใช้ CPL) ฝีมือก็เบบี้ๆซะด้วยเรา หุๆๆๆ... เลยเอากล้องคอมแพค (caonon ixus) แล้วใช้โหมดที่ไว้ถ่ายวิว ถ่ายออกมา ถึงจะได้ดังใจค่ะ สี แสง สวยพอดีค่ะ...

+Quote Post
d0dz
โพสต์ Sep 25 2010, 22:19
โพสต์ #12

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 1,723

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ

+Quote Post
BIRD
โพสต์ Feb 11 2012, 20:30
โพสต์ #13

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,380

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ

+Quote Post
We KOh
โพสต์ Jun 8 2012, 19:01
โพสต์ #14

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,573

ชอบทะเล สีสัน สดสวยครับ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 2 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 2 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 26th July 2017 - 17:43
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys