IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V  < 1 2  
Reply to this topicStart new topic
> [ช่วยแนะนำด้วยครับ] ตะลอนทัวร์ 10 วัน :: เที่ยวเยอรมัน ออสเตรีย ฮังการี
Hangman
โพสต์ Oct 12 2008, 17:17
โพสต์ #21

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 16

QUOTE(GODgi @ Oct 12 2008, 09:06) *

รบกวนถามเรื่องค่าเดินทางหน่อยครับ ว่า เท่าไร พอดี ผม สนใจนะคับ

ดีใจจังเลยมีคนอยากมาเที่ยวด้วย จัดให้แบบละเอียดยิบครับ hipb002.gif

สมมติว่าเริ่มต้นที่เยอรมันนะครับ ไม่รวมค่าเครื่องบินจากไทย
แผนการเดินทางเป็นดังนี้
เยอรมัน -> ออสเตรีย -> ฮังการี -> ออสเตรีย(กลับมาขึ้นรถไฟกลับเยอรมัน)

ในเยอรมัน

ค่ารถต่อวัน (ตั๋ววัน-ใช้ได้กับทุกยานพาหนะ)
ตั๋วคนเดียว 19 ยูโร
ตั๋วหมู่คณะ ใช้ได้ 5 คน 29 ยูโร

ใช้ได้ใน 1 แคว้นเท่านั้นข้ามไปแคว้นอื่นไม่ได้ ซึ่งทั้งหมดที่ผมไปก็อยู่ในแคว้นเดียวคือ Bayern

ผมไปกันสามคน เลยใช้ตั๋ว 5 คนแล้วหารกัน (สองคนก็ยังถูกกว่า) เหลือคนละ 10 ยูโร
เที่ยวในเยอรมัน 4 วัน รวมแล้ว 40 ยูโร

ค่ารถไฟจากมิวนิคไปเวียนนา 39 ยูโร
อันนี้ต้องจองก่อนล่วงหน้าประมาณสองอาทิตย์ถึงจะได้ราคานี้ (จองผ่านเนตได้) ราคาปกติ 100 ยูโร
รวมไป-กลับ 78 ยูโร

ค่ารถในเวียนนา
ใช้ตั๋ว 8 วัน แต่ไปกันสองคนเลยหารวันกันได้เหลือ 4 วัน/คน (ประหลาดดี)
ราคา 27 ยูโร - คนละ 14 ยูโร

ค่ารถจากเวียนนาไปบูดาเปส 19 ยูโร
รวมไป-กลับ 38 ยูโร

ค่ารถในบูดาเปส
ตั๋วสามวัน คนละ 3400 Forint (HUF) คำนวนแล้วประมาณ 15 ยูโร

ที่พักในเยอรมัน
นอนห้องเพื่อน รวมแล้ว 0 ยูโร tongue.gif

ที่พักในเวียนนา
นอน Hostel
ถ้านอนห้องรวม 8 คน ก็ตก 19 ยูโร/คน/คืน
ถ้านอนห้อง 2 คนก็ คนละ 25 ยูโร

ผมอยู่สามคืนก็ 57 ยูโร

ที่พักในบูดาเปส
ห้อง 8 คน จำค่าเงินเค้าไม่ได้ แต่ประมาณ 20 ยูโร/คืน (ห้องสองคนจะแพงกว่ามากกกก รู้สึกจะ 32 ยูโรต่อคน)
นอนสองคืน 40 ยูโร

ค่ากิน
แมคโดนัล ชุดละ 5 ยูโร
กินในร้านดีขึ้นมาหน่อย ประมาณ 8 ยูโร
ร้านหรูอีกนิด 10 ยูโร
ร้านหรูมาก ไม่กล้าเข้า

รวมแล้วทริปนี้ผมจ่ายไปประมาณ 500 ยูโร
โดยที่ไม่ได้เข้าพิพิธภัณฑ์และไม่ได้ซื้อของฝากอะไรเลย
ถ้าเข้าพิพิธภัณฑ์ด้วยก็จะแพงขึ้นอีกมากเพราะแต่ละที่ก็เสียค่าเข้า 10-30 ยูโร

ถ้ามาช่วงเดือนตุลาก็กำลังสวยเพราะใบไม้กำลังร่วง หลังจากนี้ก็จะมีแต่หิมะครับ hipb002.gif

Go to the top of the page

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Oct 12 2008, 21:48
โพสต์ #22

Platinum Member

หมายเลขสมาชิก : 244

โอ้ว น่าสนใจ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ เก็บตังก่อน

+Quote Post
milan
โพสต์ Oct 17 2012, 10:42
โพสต์ #23

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 2,863

สวยน่าไปมากเลยค่ะ นี่ขนาดบอกว่ามีปัญหาเรื่องสภาพอากาศยังถ่ายมาได้สวยมากเลยนะคะ

+Quote Post

2 หน้า V  < 1 2
Reply to this topicStart new topic
มี 2 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 2 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 26th June 2019 - 02:52
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys