IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> ภาพหมู่บ้านวัฒนธรรมที่เซิ่นเจิ้น และภาพการแสดงที่น้อยคนจะได้เห็น, มาดูภาพเหมือนยุโรป + วัฒนธรรมจีน
kimku
โพสต์ May 16 2011, 14:22
โพสต์ #1

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 1,979

ผมมีโอกาสไปเซินเจิ้น สิ่งที่ผมไปทำก็มี 2 อย่างครับ คือ 1 ไปเดินดู มาบุญครองเซินเจิ้นหรือตลาดหลอวู่ ซึงเป็นที่รวบรวมสินค้า Copy มากมาย ในราคาที่ถูกมาก ถ้าคุณสามารถต่อได้นะ(ต้องใจแข็งมากๆ บอกมา 1,000 ต่อไปเลย 200-400) แต่ถ้าให้ผมแนะนำละก็ ถ้าคุณไม่ชำนาญจริงมาซื้อที่บ้านเราจะชัวร์กว่า เพราะเขาบอกว่าสินค้าจีนบางอย่างมันรักประเทศครับ ยิ่งพวกสินค้าอิเล็คทรอนิคจะรักประเทศมาก ตอนอยู่ที่จีนก็ใช้งานได้ดีแต่พอมันบินข้ามฟ้ามาถึงไทยมันก็หยุดทำงานทันที555 แล้วจะไปเคลมกะใครละ สินค้าเมืองจีนที่ขายในไทยมีหลายที่ เช่น คลองถม บ้านหม้อ มาบุญครอง พันธุ์ทิพย์ มีปัญหายังกลับไปคุยกับทางร้านได้ อีกอย่างเขาก็คัดสินค้ามาบ้างแล้ว เพราะขี้เกียจมาโดนลูกค้าว่าทีหลัง

สิ่งที่2 ที่ผมไปทำก็คือ ไปเที่ยว หมู่บ้านวัฒนธรรม “China Folk Cultural Village” หรือผมได้ยินบางท่านเรียกว่า หมู่บ้านชา ตอนไปนั้นครึ้มฟ้าครึ้มฝน และมีฝนตกปรอยๆ ทำให้อากาศเย็นเป็นพิเศษ ในนั้นมี แสดงชีวิตความเป็นอยู่และวัฒนธรรมของชนเผ่าน้อยใหญ่ ที่กระจายอยู่ตามมณฑลต่างๆ มีสิ่งก่อสร้างที่งดงาม วิว ท่ามกลางมวลไม้และสายน้ำหุบเขาที่ร่มรื่นสวยงาม ใครที่ชอบถ่ายรูปไม่ควรพลาดมีมุมสวยๆให้ถ่ายแบบสะใจทีเดียว ในหมู่บ้านวัฒนธรรม มีที่อยู่อาศัยของชนเผ่าต่างๆ ที่สร้างเท่าขนาดจริง 24 แห่ง จากทั้งหมด 56 เผ่าทั่วประเทศ มีชนเผ่าเจ้าของบ้านให้การต้อนรับ มีการแสดงกิจกรรมประจำเผ่าให้ชม เช่น การเย็บปักถักร้อย การทำขนม การร้องรำทำเพลง ในภาพมีศิลปินชาวจีนที่แสดงเป็นรูปปั้นดีดกีต้าร์ ตอนแรกนึกว่ารูปปั้นพอจะถ่ายภาพดันกระดิ๊กตัวได้ตกใจหมด แต่ยอมรับในความอึดที่พี่แกต้องยืนท่านั้นทั้งวัน จากนั้นก็เข้าไปชมการแสดงแสงสีเสียงซึ่งแสดงโดยนักแสดงชาวจีนจากเผ่าต่างๆ รวมทั้งการแสดงกายกรรมจีน ที่สวยงามลีลาอ่อนช้อยผสมความตื่นเต้น พร้อมฉากหลังที่ใช้เทคนิคที่ทันสมัย เป็นรูปที่ผมเก็บเอามาฝากเพื่อนๆ ซึ่งส่วยใหญ่จะนั่งดูและตะลึงกับความสวยงามกันจนไม่ได้ถ่ายภาพ อีกอย่างการจะถ่ายภาพนั้นก็ลำบากอยู่ครับเพราะห้ามใช้แฟรช ผมเห็นว่าสิ่งที่ผมได้เห็นยังไม่มีใครนำรูปมาลง เลยอยากมาแบ่งปันความประทับใจให้เพื่อนๆได้รวมกันชื่นชมด้วยครับ

ภาพประทับใจบางส่วนที่นำมาลง

ยังมีภาพการแสดงอีกมากมายที่อยากให้ชมกัน เข้ามาได้ที่นี่ครับ

<<CLICK HERE>>

Go to the top of the page

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 17th October 2019 - 15:47
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys