IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
> ถามเรื่องถ่ายภาพบุคคลแล้วฉากหลังมันสว่างจนกลายเป็นสีขาว ต้องแก้ไขยังไงคะ
On the road to M...
โพสต์ Sep 29 2008, 21:40
โพสต์ #1

เพราะหัวใจมันรักการเดินทาง

กลุ่ม : Members
จาก : Earth
หมายเลขสมาชิก : 516

hipb006.gif เวลาไปเที่ยวทะเล แล้วถ่ายภาพบุคคลออกมาแล้วข้างหลังมันสว่างโร่แบบนี้
วันที่ท้องฟ้ามัวๆ แต่แดดเปรี้ยงมากค่ะ
จะแก้ไขยังไงให้ฟ้าเป็นฟ้าได้บ้างคะ

อาแบบวิธีทำใน photoshop อ่ะค่าาา ไฟล์ที่ถ่ายมาเป็น .jpg อ่ะ
ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
inuty
โพสต์ Sep 29 2008, 21:54
โพสต์ #2

Bronz Member

หมายเลขสมาชิก : 310

ถ่ายเป็น jpeg หรือ raw ไฟล์ง่ะ ถ้าเป็นjpeg คงแก้ยาก นอกจากจะซ้อนฟ้าเข้าไป ถ่ายแบบนี้แสงมันต่างกันมากง่ะก็จะเป็นแบบนี้ ทางที่ดีวัดแสงที่ฟ้าแล้วเปิดแฟลซใส่แบบจะช่วยได้

+Quote Post
ต้นไม้
โพสต์ Sep 29 2008, 22:14
โพสต์ #3

Silver Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 247

QUOTE(On the road to Mars @ Sep 29 2008, 21:40) *

hipb006.gif เวลาไปเที่ยวทะเล แล้วถ่ายภาพบุคคลออกมาแล้วข้างหลังมันสว่างโร่แบบนี้
วันที่ท้องฟ้ามัวๆ แต่แดดเปรี้ยงมากค่ะ
จะแก้ไขยังไงให้ฟ้าเป็นฟ้าได้บ้างคะ

อาแบบวิธีทำใน photoshop อ่ะค่าาา ไฟล์ที่ถ่ายมาเป็น .jpg อ่ะ

หูย เกาะสีชัง
สีชังชังแต่ชื่อ เกาะนั้นฤาจะชังใคร ฯ

+Quote Post
khai
โพสต์ Sep 29 2008, 22:22
โพสต์ #4

Gold Member

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 251

ตาม อ.นัท โลด ...

วัดแสงที่ท้องฟ้า... แล้วเปิดแฟลซ...ครับ...

+Quote Post
โพสต์ Sep 29 2008, 22:25
โพสต์ #5

QUOTE(ต้นไม้ @ Sep 29 2008, 22:14) *

หูย เกาะสีชัง
สีชังชังแต่ชื่อ เกาะนั้นฤาจะชังใคร ฯ

แหมๆๆ คุณน้องต้นไม้ คุณพี่ถามหาวิธีแก้ไขภาพเจ้าค่า เพราะทั้งทริปมีกะเค้าอยู่สองรูป อีกรูปเบลอสุดๆๆ

แต่ว่าไม่ได้ให้ทายว่าที่ไหนนะจ๊ะ แต่โอเชถูกต้องเกาะสีชัง ยื่นส่งราดหน้าทะเลเส้นใหญ่ใต้โต๊ะกรรมการ รีบรับเร๊ววว

ไหนว่าเป็นคนเที่ยวน้อยไงจ๊ะ แล้วไหงจำได้อ่ะ แสดงว่ามีความมมหลังงง ฮี่ๆๆๆ

*** ว่าแต่มีวิธีแก้ไหม

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Sep 29 2008, 22:30
โพสต์ #6

...ฅนค้น..ใคร...

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

ประมาณนั้นครับ
ถ้าวัดแสงที่ท้องฟ้า เหมือนกับเราบอกกล้องเรานะประมาณว่า
"น้องกล้องจ๊ะ ถ่ายมายังไงก็ได้ ให้ท้องฟ้าพี่แสงพอดีๆ ไม่โอเวอร์นะจ๊ะ"
กล้องก็จะทำการปรับค่าให้รับแสงได้น้อยลงครับ ถ้าใช้โหมด Av ก็จะเป็นการถ่ายที่สปีดชัตเตอร์เร็วขึ้น
เพื่อจะได้ให้แสงจากท้องฟ้าเข้ามาแบบพอดีๆ แบบที่เราได้บอกกล้องไว้มะตะกี๊อ่ะครับ

แต่พอแสงที่เข้ามาน้อยจนท้องฟ้าพอดี ตัวแบบ ที่มีแสงน้อยอยู่แล้ว ก็จะยิ่งน้อยเข้าไปอีก
แต่เราก็แก้ได้ง่ายๆด้วยการใช้แฟลชช่วยครับ ดังนั้นเราจะได้ท้องฟ้าที่มีแสงไม่มากเกินไป เพราะกล้องใช้สปีดชัตเตอร์สูง แสงเข้าน้อย

และก็จะมีแสงจากแฟลชมาช่วยให้เห็นหน้าเห็นตาสวยๆของนางแบบของเราไงครับผม

ส่วนการแต่งใน Photoshop งานนี้ถ้าปรับให้กลับมาเป็นสีฟ้าคงยากครับ
อาจจะต้องไปถ่ายรูปท้องฟ้าสวยๆมาอีกรูปนึง แล้วเอามาซ้อนไปด้านหลังครับ อาจจะช่วยได้ระดับนึงครับผม

+Quote Post
khai
โพสต์ Sep 29 2008, 22:36
โพสต์ #7

Gold Member

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 251

อืม...มีรูปเดียว...ที่ชัด...

ก็ต้องเอา...ท้องฟ้ากระป่องนะ...

จขกท...เข้ามาอีกที..ขอรูปใหญ่...กว่านี้หน่อยละกัน....

จะเอาไปลองดู

+Quote Post
ต้นไม้
โพสต์ Sep 29 2008, 23:04
โพสต์ #8

อี๊ด : "น้องกล้องจ๊ะ ถ่ายมายังไงก็ได้ ให้ท้องฟ้าพี่แสงพอดีๆ ไม่โอเวอร์นะจ๊ะ"

กล้องของผมเป็นผู้ชาย ไม่กล้าพูดกะมันแบบนี้อ่า 55++

หนุกๆ ขำๆ

ตอบพี่น้อง
ไม่มีความหลังอะไรนะพี่น้อง ไปเที่ยวกะเพื่อนมาเหมือนกัน ปีที่แล้ว วันเดียวเที่ยวรอบเกาะ หนุกมากครับ

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
โพสต์ Sep 29 2008, 23:04
โพสต์ #9

QUOTE(อี๊ดคุง @ Sep 29 2008, 22:30) *
ประมาณนั้นครับ
และก็จะมีแสงจากแฟลชมาช่วยให้เห็นหน้าเห็นตาสวยๆของนางแบบของเราไงครับผม

อี๊ดคุง พี่ว่าต่อให้ตบแฟลช ใช้รีเฟล็กก็คงไม่เห็นแน่ๆ ที่ว่า ...เห็นหน้าเห็นตาสวยๆ ของนางแบบ..... เนี้ย
hipb002.gif hipb002.gif ไม่งั้นคงไม่ต้องมาเดือดร้อนหาวิธีแก้ไขภาพแบบนี้ ฮี่ๆๆๆ

QUOTE(khai @ Sep 29 2008, 22:36) *

จขกท...เข้ามาอีกที..ขอรูปใหญ่...กว่านี้หน่อยละกัน....
จะเอาไปลองดู

คลิก ดาวน์โหลด ที่นี่ค่าาา 927KB ค่ะ
พี่ไข่ คะ ทำสำเร็จแล้วขอวิธีทำด้วยน๊ะ
ขอโทษทีนะคะ โจทย์นี้อาจจะยากไปนิดนึง
จะพยายามปรับปรุงหน้าตาให้ดีขึ้น
จะได้ไม่ต้องมาขอความช่วยเหลือบ่อยๆ hipb002.gif

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Sep 29 2008, 23:07
โพสต์ #10

หมายเลขสมาชิก : 364

ที่ถามนี่หมายถึงแก้รูปนี้ใช่มั๊ยครับ

งั้นลองเอาท้องฟ้าสวยๆ จากภาพอื่นมาซ้อนดูนะครับ หรือไม่ก็เอาแต่สีฟ้าอัดเข้าไป โดยซ้อนกับ gradient tool ดูนะครับ

ทีหน้าทีหลังเวลาถ่ายก็อย่าย้อนแสงมากนักนะครับ จากที่ดู คนถ่าย ขยับมาทางซ้ายได้อีกแน่ๆ เลย เฮ้อ

+Quote Post
โพสต์ Sep 29 2008, 23:18
โพสต์ #11

QUOTE(ต้นไม้ @ Sep 29 2008, 23:04) *

ตอบพี่น้อง
ไม่มีความหลังอะไรนะพี่น้อง ไปเที่ยวกะเพื่อนมาเหมือนกัน ปีที่แล้ว วันเดียวเที่ยวรอบเกาะ หนุกมากครับ

พี่ว่าจะมีความหลังก็งานนี้แหละจ้าคุณน้องต้นไม้

เอ ... ตัดต่อภาพเนี่ย พี่จะโดนฟ้องร้องไหมอ่ะต้น โทษฐานไปตัดต่อรูปคนดัง hipb002.gif
ที่นี่พี่มีปัญหาแล้ว พี่จะเอาต้นออกไปได้ยังไง

------------------------------------

น้องโอม ขอแบบละเอียดแบบ 1-2-3 ได้ไหมอ่ะ
พี่ว่า หลายๆ คนน่าจะมีปัญหาแบบพี่แน่ๆ เลย จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นด้วยไง
แหะๆๆ onion_boo.gif จะมีคราายยมีปัญหา อ้วน-ดำ อ้วน-ดำ เหมือนเราไหมน๊ะ

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
ต้นไม้
โพสต์ Sep 29 2008, 23:26
โพสต์ #12

พี่น้อง ทำไปได้เนอะคนเรา

เอาเหอะครับ ผมไม่ฟ้องหรอก จะดังก็งานนี้ละ จะเอารูปผมออกเหรอ
หาภาพหมีแพนด้ามาแปะเลยครับ สมมติว่าไปเที่ยวกะหมีแพนด้า หรือ ที่เกาะสีชังมีหมีแพนด้าครับ

(ไร้สาระจังเลยผม)

+Quote Post
โพสต์ Sep 29 2008, 23:45
โพสต์ #13

QUOTE(ต้นไม้ @ Sep 29 2008, 23:26) *
พี่น้อง ทำไปได้เนอะคนเรา

เอาเหอะครับ ผมไม่ฟ้องหรอก จะดังก็งานนี้ละ จะเอารูปผมออกเหรอ
หาภาพหมีแพนด้ามาแปะเลยครับ สมมติว่าไปเที่ยวกะหมีแพนด้า หรือ ที่เกาะสีชังมีหมีแพนด้าครับ

(ไร้สาระจังเลยผม)

แบบนี้เหยอจ๊ะ

hipb002.gif hipb002.gif
เอ ถ้ารุนแรงไปเก๋าขอโทษ ... เค้าขอโทษ onion_beg.gif
ต่อไปจะไม่แกล้ง จะไปทำร้ายคุงน้องอีกแล้วววนะจ๊ะ onion_depress.gif

นี่ๆๆ แต่พี่อยากวิธีแก้ไขภาพมากกว่าอ่ะ เราคงไม่ไปเที่ยวซ้ำที่กันให้ มีภาพมาแก้เล่นๆ ได้แบบนี้ทุกครั้งหรอกอ่ะนะ

+Quote Post
ต้นไม้
โพสต์ Sep 29 2008, 23:56
โพสต์ #14

ยึ๋ย แบบนี้ต้องฟ้องแล้วละ 55++

จะเอาตังค์มาซื้อของรางวัล SPC The Battle

+Quote Post
โพสต์ Sep 30 2008, 00:10
โพสต์ #15

ไหนๆ ไม่เห็นมีเลยรูปไรเหรอ ฮี่ๆๆ
รักบอร์ดนี้อีกอย่างก็ตรงนี้เนี้ยแหละ ฮี่ๆๆ แก้ไขได้

น่าๆ ขำ ๆ แค่ 20 นาทีเอง เอาออกแล้ว แหะๆ น่าๆๆ มีคนเห็นไม่กี่คนหรอก
(ก็แค่พี่ส่งเมลล์ฟอร์เวิร์ดรูปนี้ไปแล้วอ่ะ... ขำๆ เนาะ)

หยวนๆ น่า มากรุงเทพ เด๋วจะพาไปเลี้ยงข้าววว โอเค๊ hipb003.gif

+Quote Post
ต้นไม้
โพสต์ Sep 30 2008, 00:17
โพสต์ #16

อ้าว เอาภาพออกแล้วเหรอ หูยไม่ฟ้องหรอก ขำๆ เอิ้กๆ ว่าแต่กลายเป็นกระทู้ไร้สาระไปเลย 5++ เอาสาระมาได้แล้วละ

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Sep 30 2008, 05:45
โพสต์ #17

...ฅนค้น..ใคร...

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

ฮาไปเลยครับกระทู้นี้ hipb004.gif
ได้ความรู้คู่ความสุข

+Quote Post
d@^_^@b
โพสต์ Sep 30 2008, 07:53
โพสต์ #18

Member
**

หมายเลขสมาชิก : 303

คือว่าวิธีแก้แบบคนอื่นอ่าครับ ใช้PS เปิดแฟลช

และก็ขอเสริมอีกนิดครับ ถ้าอยู่หลายวันหรือมีเวลา แนะนำว่าถ่ายตอนเช้า ๆครับแสงท้องฟ้ากับคนจะไม่โอเวอร์เกินไปครับ
(ตามแสงด้วยนะครับ) ขอบคุณครับไปทำงานละ

------------------

ขอโทษด้วยนะครับไม่ได้เข้ามาโหวตการแข่งให้เลย

+Quote Post
cat
โพสต์ Sep 30 2008, 10:58
โพสต์ #19

Platinum Member

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

ทำ HDR เลย

+Quote Post
โพสต์ Sep 30 2008, 11:57
โพสต์ #20

QUOTE(cat @ Sep 30 2008, 10:58) *
ทำ HDR เลย

ป๋าแมวคะ ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่า HDR คืออะไร เลยลองไปเซิร์ชดู

คำว่า HDR = High Dynamic Range ภาพที่มีการปรับให้สามารถแสดงช่วงของแสงได้กว้างกว่าปกติ
ถ้าเป็นในโปรแกรม Photoshop ก็อยู่ในเมนู File --> Automate --> Merge to HDR ..

แต่พอลองทำดู มันขึ้นแบบนี้อ่ะ แปลว่าไรเอ่ยย งงอ่ะจ้า

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 20th March 2019 - 16:24
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys