IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> ## วิธีการโพสรูปลงบอร์ด SiamFreestyle.com ครับ ##
อี๊ดคุง
โพสต์ Apr 24 2008, 13:12
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

วิธีการโพสรูปลงบอร์ด SiamFreestyle.com

เทคนิคมากมายถูกรวบรวมไว้ในบอร์ดแ่ห่งนี้ครับ แต่ดันมีเรื่องพื้นฐานที่ผมดันมองข้ามไป
ไม่ได้เขียนลงเป็นเรื่องเป็นราว และสมาชิกทุกคนต้องใช้กันเป็นประจำ นั่นก็คือวิธีการโพสรูปลงบอร์ดครับ

การโพสรูปลงในบอร์ดที่เราใช้ๆกันอยู่ก็มี 2 ประเภทใหญ่ๆนะครับก็คือ
  1. โพสรูป 1 รูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น
  2. โพสรูปหลายรูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น
ขั้นตอนสำคัญก่อนที่จะโพสรูปก็คือการเตรียมรูปภาพครับ
รูปภาพที่ขนาดเหมาะสมที่จะมาโพส แล้วภาพไม่ล้นจนทำให้บอร์ดเสียรูปร่าง ก็คือภาพที่ขนาดความกว้างไม่เกิน 620 pixel ครับ
ส่วนขนาดไฟล์ของภาพก็ควรอยู่ที่ประมาณ 100 KB - 200 KB เพื่อให้ได้ภาพที่คุณภาพสวยงามครับ
* ข้อคิดเรื่องขนาดของไฟล์ภาพนะครับ
* - ไฟล์เล็กประหยัดพื้นที่โควต้าการโพสรูป แต่อาจจะเสียคุณภาพของภาพไป
* - ไฟล์ใหญ่ได้ภาพที่คมชัดขึ้น แต่จะทำให้โควต้าโพสรูปของสมาชิกแต่ละท่านหมดเร็วขึ้นครับ

การเตรียมไฟล์สำหรับโพส ในที่นี่ผมจะเก็บไฟล์ไว้ในโฟลเดอร์ชื่อว่า "board_post" บน desktop นะครับ

ต่อมาก็คือการโพสรูป ซึ่งขออธิบายไปทีละอย่างนะครับ
1. โพสรูป 1 รูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น
* เมื่อเขียนข้อความหรือข้อคิดเห็นที่ต้องการจะโพสเรียบร้อยแล้ว จากนั้นต้องการจะโพสรูปประกอบ
สามารถทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ
  • กดปุ่ม Browse เพื่อเลือกรูปจากเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

• เลือกรูปที่ต้องการ ในที่นี้ผมเก็บไฟล์ไว้ใน Desktop -> โฟลเดอร์ board_post ก็เข้าไปยังโฟลเดอร์ที่เก็บรูป
    คลิกเลือกรูปที่ต้องการ กดปุ่ม Open เพื่อแนบรูปภาพครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

• เมื่อกดปุ่ม Open แล้วเราก็จะเห็นข้อความที่บอกที่อยู่ในการเก็บรูป ในช่อง"การแนบไฟล์" แสดงว่ารูปของเราอยู่ในสถานะที่พร้อมจะโพสครับ
    จากนั้นกดปุ่ม "โพสหัวข้อใหม่" ในกรณีที่เป็นการเปิดกระทู้ใหม่ หรือกดปุ่ม "ตอบ" ในกรณีที่เป็นการตอบกระทู้ที่มีอยู่แล้ว

หรือ

เพียงเท่านี้ก็สามารถโพสรูป และพร้อมจะสนุกกับการแบ่งปันแบบง่ายๆได้แล้วครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
2. การโพสรูปหลายรูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น
วิธีนี้เหมาะกับการโพสภาพเยอะๆ ซึ่งมีข้อดีตรงที่
-- สามารถดูรูปทั้งหมดได้ภายในหน้าเดียว เนื่องจากใน 1 กระทู้ หากมีโพสเกิน 20 โพส โพสลำดับที่ 21 ขึ้นไปจะถูกตัดไปอยู่หน้า 2
สมมติว่าเราโพสไป 20 รูป(เต็มหน้าแรกพอดี) ดังนั้นข้อความของคนที่มาโพสตอบกระทู้ของเราก็จะถูกตัดไปอยู่หน้า 2 ทันที หรือมีรูปภาพเกิน 20 รูป รูปภาพของเราก็จะไปอยู่ในหลายๆหน้าทำให้ไม่สะดวกในการอ่านและชมรูปภาพครับ

-- โพสของเราจะไม่ถูก "ปาด" สมมติเรามีรูปที่จะโพสอยู่ 10 รูป แต่โพสไปแค่ 5 รูปโดยใช้วิธีที่ 1 (1 ภาพต่อ 1 โพส) อาจจะมีสมาชิกท่านอื่นเข้ามาโพสตอบก่อนที่เราจะโพสรูปครบทั้ง 10 รูป

ดังนั้นในการโพสรูปแต่ละครั้งที่มีจำนวนตั้งแต่ 5 รูปขึ้นไป ผมขอแนะนำให้สมาชิกโพสภาพโดยใช้วิธีที่ 2 ครับ

ขั้นตอนการโพสรูปวิธีที่ 2 โพสรูปหลายรูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น มีวิธีการดังนี้ครับ
  • กดปุ่ม Browse เพื่อเลือกรูปจากเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา

• เลือกรูปที่ต้องการ ในที่นี้ผมเก็บไฟล์ไว้ใน Desktop -> โฟลเดอร์ board_post ก็เข้าไปยังโฟลเดอร์ที่เก็บรูป
    คลิกเลือกรูปที่ต้องการ กดปุ่ม Open เพื่อแนบรูปภาพครับ

• เมื่อกดปุ่ม Open แล้วเราก็จะเห็นข้อความที่บอกที่อยู่ในการเก็บรูป ในช่อง"การแนบไฟล์" แสดงว่ารูปของเราอยู่ในสถานะที่พร้อมจะโพสครับ จากนั้นกด "แนบไฟล์เพื่อรอการเรียกใช้" รอสักครู่หนึ่งก็จะมีรายชื่อรูปที่เราเพิ่งแนบไป ขึ้นมาปรากฏในช่องด้านล่าง ตามรูปครับ

• เราสามารถแนบรูปได้หลายๆรูป โดยกด Browse เลือกรูป แล้วกด "แนบไฟล์เพื่อรอการเรียกใช้" ไปได้เรื่อยๆจนกว่าจะได้จำนวนรูปภาพที่พอใจครับ

• จากนั้นเราก็มาทำการแทรกรูปที่เพิ่งแนบไปลงในข้อความของเราครับ ซึ่งทำได้โดยการกดปุ่ม "แนบใส่โพสต์" โดยเมื่อกดปุ่ม "แนบใส่โพสต์แล้ว" ในช่องข้อความของเราก็จะขึ้น [attachmentid = 12345] ซึ่งข้อความนี้ก็จะแทนรูปภาพ 1 รูปครับ

• เราสามารถจัดเรียงรูปภาพ เว้นระยะห่างระหว่างภาพ แทรกข้อความ หรือคำบรรยายระหว่างรูปภาำพได้ดังรูปครับ

• เมื่อแทรกรูปภาพลงในข้อความจนครบแล้วกด "โพสต์หัวข้อใหม่" หรือกดปุ่ม "ตอบ" เป็นอันเสร็จครับ

ทั้งหมดก็เป็นวิธีการโพสภาพทั้ง 2 แบบอย่างละเอียดครับ
จะเลือกใช้วิธีไหนก็ขึ้นอยู่กับจำนวนรูปภาพที่เราจะโพสนะครับ

ขอให้มีความสุขกับการแบ่งปันครับ smile.gif
รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post

โพสต์ในหัวข้อนี้

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 15th October 2019 - 18:10
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys