IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> ## วิธีการโพสรูปลงบอร์ด SiamFreestyle.com ครับ ##
อี๊ดคุง
โพสต์ Apr 24 2008, 13:12
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

วิธีการโพสรูปลงบอร์ด SiamFreestyle.com

เทคนิคมากมายถูกรวบรวมไว้ในบอร์ดแ่ห่งนี้ครับ แต่ดันมีเรื่องพื้นฐานที่ผมดันมองข้ามไป
ไม่ได้เขียนลงเป็นเรื่องเป็นราว และสมาชิกทุกคนต้องใช้กันเป็นประจำ นั่นก็คือวิธีการโพสรูปลงบอร์ดครับ

การโพสรูปลงในบอร์ดที่เราใช้ๆกันอยู่ก็มี 2 ประเภทใหญ่ๆนะครับก็คือ
  1. โพสรูป 1 รูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น
  2. โพสรูปหลายรูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น
ขั้นตอนสำคัญก่อนที่จะโพสรูปก็คือการเตรียมรูปภาพครับ
รูปภาพที่ขนาดเหมาะสมที่จะมาโพส แล้วภาพไม่ล้นจนทำให้บอร์ดเสียรูปร่าง ก็คือภาพที่ขนาดความกว้างไม่เกิน 620 pixel ครับ
ส่วนขนาดไฟล์ของภาพก็ควรอยู่ที่ประมาณ 100 KB - 200 KB เพื่อให้ได้ภาพที่คุณภาพสวยงามครับ
* ข้อคิดเรื่องขนาดของไฟล์ภาพนะครับ
* - ไฟล์เล็กประหยัดพื้นที่โควต้าการโพสรูป แต่อาจจะเสียคุณภาพของภาพไป
* - ไฟล์ใหญ่ได้ภาพที่คมชัดขึ้น แต่จะทำให้โควต้าโพสรูปของสมาชิกแต่ละท่านหมดเร็วขึ้นครับ

การเตรียมไฟล์สำหรับโพส ในที่นี่ผมจะเก็บไฟล์ไว้ในโฟลเดอร์ชื่อว่า "board_post" บน desktop นะครับ

ต่อมาก็คือการโพสรูป ซึ่งขออธิบายไปทีละอย่างนะครับ
1. โพสรูป 1 รูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น
* เมื่อเขียนข้อความหรือข้อคิดเห็นที่ต้องการจะโพสเรียบร้อยแล้ว จากนั้นต้องการจะโพสรูปประกอบ
สามารถทำตามขั้นตอนดังนี้ครับ
  • กดปุ่ม Browse เพื่อเลือกรูปจากเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

• เลือกรูปที่ต้องการ ในที่นี้ผมเก็บไฟล์ไว้ใน Desktop -> โฟลเดอร์ board_post ก็เข้าไปยังโฟลเดอร์ที่เก็บรูป
    คลิกเลือกรูปที่ต้องการ กดปุ่ม Open เพื่อแนบรูปภาพครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

• เมื่อกดปุ่ม Open แล้วเราก็จะเห็นข้อความที่บอกที่อยู่ในการเก็บรูป ในช่อง"การแนบไฟล์" แสดงว่ารูปของเราอยู่ในสถานะที่พร้อมจะโพสครับ
    จากนั้นกดปุ่ม "โพสหัวข้อใหม่" ในกรณีที่เป็นการเปิดกระทู้ใหม่ หรือกดปุ่ม "ตอบ" ในกรณีที่เป็นการตอบกระทู้ที่มีอยู่แล้ว

หรือ

เพียงเท่านี้ก็สามารถโพสรูป และพร้อมจะสนุกกับการแบ่งปันแบบง่ายๆได้แล้วครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
2. การโพสรูปหลายรูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น
วิธีนี้เหมาะกับการโพสภาพเยอะๆ ซึ่งมีข้อดีตรงที่
-- สามารถดูรูปทั้งหมดได้ภายในหน้าเดียว เนื่องจากใน 1 กระทู้ หากมีโพสเกิน 20 โพส โพสลำดับที่ 21 ขึ้นไปจะถูกตัดไปอยู่หน้า 2
สมมติว่าเราโพสไป 20 รูป(เต็มหน้าแรกพอดี) ดังนั้นข้อความของคนที่มาโพสตอบกระทู้ของเราก็จะถูกตัดไปอยู่หน้า 2 ทันที หรือมีรูปภาพเกิน 20 รูป รูปภาพของเราก็จะไปอยู่ในหลายๆหน้าทำให้ไม่สะดวกในการอ่านและชมรูปภาพครับ

-- โพสของเราจะไม่ถูก "ปาด" สมมติเรามีรูปที่จะโพสอยู่ 10 รูป แต่โพสไปแค่ 5 รูปโดยใช้วิธีที่ 1 (1 ภาพต่อ 1 โพส) อาจจะมีสมาชิกท่านอื่นเข้ามาโพสตอบก่อนที่เราจะโพสรูปครบทั้ง 10 รูป

ดังนั้นในการโพสรูปแต่ละครั้งที่มีจำนวนตั้งแต่ 5 รูปขึ้นไป ผมขอแนะนำให้สมาชิกโพสภาพโดยใช้วิธีที่ 2 ครับ

ขั้นตอนการโพสรูปวิธีที่ 2 โพสรูปหลายรูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น มีวิธีการดังนี้ครับ
  • กดปุ่ม Browse เพื่อเลือกรูปจากเครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา

• เลือกรูปที่ต้องการ ในที่นี้ผมเก็บไฟล์ไว้ใน Desktop -> โฟลเดอร์ board_post ก็เข้าไปยังโฟลเดอร์ที่เก็บรูป
    คลิกเลือกรูปที่ต้องการ กดปุ่ม Open เพื่อแนบรูปภาพครับ

• เมื่อกดปุ่ม Open แล้วเราก็จะเห็นข้อความที่บอกที่อยู่ในการเก็บรูป ในช่อง"การแนบไฟล์" แสดงว่ารูปของเราอยู่ในสถานะที่พร้อมจะโพสครับ จากนั้นกด "แนบไฟล์เพื่อรอการเรียกใช้" รอสักครู่หนึ่งก็จะมีรายชื่อรูปที่เราเพิ่งแนบไป ขึ้นมาปรากฏในช่องด้านล่าง ตามรูปครับ

• เราสามารถแนบรูปได้หลายๆรูป โดยกด Browse เลือกรูป แล้วกด "แนบไฟล์เพื่อรอการเรียกใช้" ไปได้เรื่อยๆจนกว่าจะได้จำนวนรูปภาพที่พอใจครับ

• จากนั้นเราก็มาทำการแทรกรูปที่เพิ่งแนบไปลงในข้อความของเราครับ ซึ่งทำได้โดยการกดปุ่ม "แนบใส่โพสต์" โดยเมื่อกดปุ่ม "แนบใส่โพสต์แล้ว" ในช่องข้อความของเราก็จะขึ้น [attachmentid = 12345] ซึ่งข้อความนี้ก็จะแทนรูปภาพ 1 รูปครับ

• เราสามารถจัดเรียงรูปภาพ เว้นระยะห่างระหว่างภาพ แทรกข้อความ หรือคำบรรยายระหว่างรูปภาำพได้ดังรูปครับ

• เมื่อแทรกรูปภาพลงในข้อความจนครบแล้วกด "โพสต์หัวข้อใหม่" หรือกดปุ่ม "ตอบ" เป็นอันเสร็จครับ

ทั้งหมดก็เป็นวิธีการโพสภาพทั้ง 2 แบบอย่างละเอียดครับ
จะเลือกใช้วิธีไหนก็ขึ้นอยู่กับจำนวนรูปภาพที่เราจะโพสนะครับ

ขอให้มีความสุขกับการแบ่งปันครับ smile.gif

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Apr 25 2008, 10:01
โพสต์ #2

Platinum Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 244

มีข้อสงสัยนะครับ

โพสรูปหลายรูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น

คือว่า แบบ บางท่านอยาก จะทำ ภาพเล่าเรื่องเล่าไปด้วยกับภาพนะครับ ถามเผื่อๆ นะครับ แบบ

ภาพ 1
เขียนบรรยาย

ภาพ 2
เขียนบรรยาย

ภาพ 3
เขียนบรรยาย

ภาพ ....ภาพสุดท้าย (สิ้นสุดการถ่ายภาพ)
เขียนบรรยาย

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 25 2008, 10:05
โพสต์ #3

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

QUOTE(GODgi @ Apr 25 2008, 10:01) *

มีข้อสงสัยนะครับ

โพสรูปหลายรูปต่อการโพสความเห็น 1 ความเห็น

คือว่า แบบ บางท่านอยาก จะทำ ภาพเล่าเรื่องเล่าไปด้วยกับภาพนะครับ ถามเผื่อๆ นะครับ แบบ

ภาพ 1
เขียนบรรยาย

ภาพ 2
เขียนบรรยาย

ภาพ 3
เขียนบรรยาย

ภาพ ....ภาพสุดท้าย (สิ้นสุดการถ่ายภาพ)
เขียนบรรยาย

มีตัวอย่างและคำอธิบายอยู่ใน วิธีที่ 2 งัยครับ

+Quote Post
cat
โพสต์ Apr 25 2008, 13:08
โพสต์ #4

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

อิ๊ดคุง ผมว่า ขนาด 620 พิก. มันน้อยไปหน่อยนะ

ขนาด 900 พิก จอที่บ้านยังเห็นนิดเดียวเลย hipb002.gif

แล้วโควต้าขนาดที่โพสของแต่ละคนเนี่ย คิดจากแต่ละกระทู้หรือคิดจากชื่อ USER ครับ

แล้วตอนนี้ให้ี้คนละเท่าไหร่ hipb016.gif

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Apr 25 2008, 15:47
โพสต์ #5

...ฅนค้น..ใคร...

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

QUOTE(cat @ Apr 25 2008, 13:08) *

อิ๊ดคุง ผมว่า ขนาด 620 พิก. มันน้อยไปหน่อยนะ

ขนาด 900 พิก จอที่บ้านยังเห็นนิดเดียวเลย hipb002.gif

แล้วโควต้าขนาดที่โพสของแต่ละคนเนี่ย คิดจากแต่ละกระทู้หรือคิดจากชื่อ USER ครับ

แล้วตอนนี้ให้ี้คนละเท่าไหร่ hipb016.gif

620 px หน้าจอของผมใช้ความละเอียด 1280x800 px ผมก็ว่ามันเล็กอ่ะนะครับ
แ่ต่ตั้งไว้ที่ 620 px เพื่อให้คนที่ใช้หน้าจอ 1024x768 ได้ดูกันแบบสบายตาอ่ะครับ

ส่วนเรื่องโควต้าการโพสนั้น คิดจาก USER ครับ ของใครของมัน
แต่ละคนจะมีพื้นที่ในการโพสรูปภาพ 25 MB ครับ (อันนี้ผมปรับเพิ่มให้ได้ครับกรณีที่เห็นว่าใช้กันไม่พอน่ะครับ)

+Quote Post
Mushu
โพสต์ May 21 2008, 15:26
โพสต์ #6

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

ผมช่วยเสริมให้อีกนิดนึงนะครับ คือว่าต้องสมัครสมาชิกเวปบอร์ดก่อนถึงจะโพสรูปได้นะครับ

+Quote Post
Hanjo
โพสต์ Jun 26 2008, 14:09
โพสต์ #7

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 365

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมมือใหม่ครับ ขอคำแนะนำ สั่งสอน

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ขอบคุณอี๊ดคุงที่ช่วยแนะนำการโพสต์รูปให้ครับ ขอให้รวย รวย รวย ครับ

+Quote Post
tunsong
โพสต์ Nov 19 2008, 03:47
โพสต์ #8

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 669

ขอบ คุง น่ะ คับ ที่ สอน โพส
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
tunsong
โพสต์ Nov 19 2008, 04:21
โพสต์ #9

Freshy
*

มัง ใหญ่ ไปอ่ะ ตะ กี่ เลย ทำ ใหม่ อิอิ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
tunsong
โพสต์ Nov 19 2008, 04:34
โพสต์ #10

Freshy
*

-.-*
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
tunsong
โพสต์ Nov 19 2008, 04:55
โพสต์ #11

Freshy
*

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
tunsong
โพสต์ Nov 19 2008, 04:57
โพสต์ #12

Freshy
*

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
tunsong
โพสต์ Nov 19 2008, 05:00
โพสต์ #13

Freshy
*

ภาพที่แนบมา

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 2 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 2 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 23rd October 2019 - 06:51
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys