IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> :: เทคนิคการแต่งภาพ ด้วย Photoshop :: แก้สีเพี้ยนของภาพใน 3 คลิกด้วย Match Color
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 31 2008, 14:02
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

:: เทคนิคการแต่งภาพ ด้วย Photoshop :: แก้สีเพี้ยนของภาพใน 3 คลิกด้วย Match Color

มาอีกครั้งอย่างไม่เหน็ดเหนื่อยกับเทคนิคการแต่งภาพด้วย Photoshop ครับ
คราวนี้เป็นวิธีการแก้สีเพี้ยน ซึ่งอาจจะเกิดจากการปรับ WB ผิดพลาดในขณะถ่ายภาพครับ

จริงๆแล้วการแก้สีภาพนั้นมีหลายวิธีครับ นอกจากการใช้ฟังก์ชั่น Match Color ใน Photoshop แล้ว
ก็ยังมีการใช้ Color Balance และการใช้ Variations ซึ่งจะเขียนมาลงในครั้งต่อๆไปครับผม

มาถึงวิธีแก้ความคลาดสีภายใน 3 คลิก โดยใช้ Match Color ครับ

1. ขั้นแรกเปิด Photoshop พร้อมทั้งเปิดไฟล์ที่ต้องการแก้ครับ จะเห็นว่าไฟล์ที่เปิดมานั้นภาพเป็นสีอมฟ้า ต้องมาแก้สีครับ

---------------------------------------------------------------------------------

2. คลิก #1 เลือกเมนู Image -> Adjustments -> Match Color ก็จะขึ้นหน้าต่าง Match Color ให้เราปรับสีครับ

---------------------------------------------------------------------------------

3. คลิก #2 ติ๊กที่ช่อง Neutralize เพื่อปรับแก้สีครับ ในขั้นตอนนี้จะเห็นว่าโปรแกรมทำการแก้สีให้เราเรียบร้อยครับผม

4. คลิก #3 ปรับ Fade โดยที่ Fade 0 หมายถึงการแก้สีนั้นมีผลกับภาพเต็มๆ แต่ Fade 100 หมายความว่าภาพจะไม่ถูกแก้สีเลยครับ เราก็ปรับเอาพอประมาณครับ ถ้าชอบสีที่โปรแกรมจัดมาให้ ก็ไม่ต้องปรับอะไร ให้ Fade เป็น 0 ไปเลยครับ

5. เสร็จขั้นตอนครับ กด OK เพื่อยืนยันการปรับแก้สีครับผม

เสร็จแล้วก็จะได้สีดังนี้ครับ
Before

After

หรือ

วิธีนี้จะไม่ลงรายละเอียดมากนักในการปรับความคลาดสี แต่เป็นวิธีที่เร็วและง่ายที่สุดครับ
ตอนหน้าจะลงวิธีการปรับความคลาดสีโดยวิธีที่ละเอียดและยุ่งยากกว่านิดหน่อย ก็คือการใช้ Color Balance และ Variations ครับ

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
Jo_Times
โพสต์ Jul 31 2008, 14:07
โพสต์ #2

Platinum Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 246

ได้วิชาอีกแล้วเรา ขอบคุณน้องอี้ดครับ

+Quote Post
อยากเห็นบอลไทยไป...
โพสต์ Jul 31 2008, 14:14
โพสต์ #3

กลุ่ม : Classic Member
จาก : กทม.(พระราม 3)...สุราษฎร์ธานี(สวนหลวง ร.๙)
หมายเลขสมาชิก : 325

เหมือนเช่นเคยครับ..ขอเซฟใส่ทัมไดร์..แล้วก็ขอบคุณเช่นกันครับ.. hipb004.gif

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Jul 31 2008, 14:26
โพสต์ #4

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

เป็นเช่นนี้นี่เอง สงสัยมานานแล้ว
ว่าแต่ปุ่มอื่น ๆ ยังมีอีกหลายปุ่มเขาใช้ทำอะไรบ้างครับ

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Jul 31 2008, 14:39
โพสต์ #5

หมายเลขสมาชิก : 244

เด็ดดวงจริงๆ

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 31 2008, 14:56
โพสต์ #6

...ฅนค้น..ใคร...

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

QUOTE(Mushu @ Jul 31 2008, 14:26) *

เป็นเช่นนี้นี่เอง สงสัยมานานแล้ว
ว่าแต่ปุ่มอื่น ๆ ยังมีอีกหลายปุ่มเขาใช้ทำอะไรบ้างครับ
  1. Luminance เป็นตัวปรับความสว่างของภาพครับ

2. Color Intensity ปรับความเข้มสีครับ

3. ด้านล่าง ในช่อง Source เป็นการปรับสีโดยอ้างอิงสีจากภาพอื่นครับ (จะอธิบายอย่างละเอียดในบทความหน้าครับ)
    None คือไม่มีการอ้างอิงสีจากที่ใดเลย ถ้ามีก็ให้เปิดภาพอื่นขึ้นมา แล้วก็เลือกชื่อภาพที่จะอ้างอิงสีจาก Source
รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Jul 31 2008, 15:17
โพสต์ #7

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องกลับไปลองซะหน่อย

+Quote Post
cat
โพสต์ Jul 31 2008, 22:11
โพสต์ #8

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

ดีครับ แก้ไวท์บาล็นซ์มีหลายวิธีจริงแฮะ (จะจำได้บ้างหรือปล่าวน้า.......) hipb007.gif

+Quote Post
Shine_Heart
โพสต์ Aug 1 2008, 23:29
โพสต์ #9

Shine_Heart

หมายเลขสมาชิก : 290

hipb011.gif hipb011.gif เด็ดเจงๆเลย ขอบคุณคร๊าบบ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 14th November 2019 - 06:25
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys