IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
> Benznoi : ปล. คุณเบ๊นซ์ช่วยบอกหน่อยซิว่าตั้งค่ากล้องยังไงบ้าง :-), ถามมาก็ตอบครับ
benznoi
โพสต์ Sep 9 2008, 21:53
โพสต์ #1

Bronz Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 451

สวัสดีอีกครั้งครับ ดูภาพน้าพายไปแล้ว สดใสกันเลยที่เดียว

พวกผมเป็นกลุ่มเพื่อนที่หัดถ่ายภาพมาพร้อมๆกันครับ

นับตั้งแต่จับกล้อง ทั้งที่ไม่รู้อะไรเลย คือไม่รู้จริงๆเลย จนทุกวันนี้ 1 ปี 9 เดือนครับ

สิ่งที่เราทำคือ ขยัน ครับ และได้คนชี้นำที่ดี จึงเป็นเหมือนการก้าวกระโดด พอสมควร ครับ

นอกเรื่องจริงๆ

มาเข้าเรื่องดีกว่า

***** On the road to Mars : ปล. คุณเบ๊นซ์ช่วยบอกหน่อยซิว่าตั้งค่ากล้องยังไงบ้าง :-)*****

นานๆจะมีคนเรียกคุณสักที่โดน แต่ น้าๆ 555+

เอา มาดูกันสักนิดนะครับ รูปที่ ท่านๆเห็นกัน

มันคือการ Stop Action ครับ

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 9 2008, 21:58
โพสต์ #2

การ stop Action นั้น

หลักๆ ในการจะหยุด อะไรสักอย่าง
แน่นอนครับ ต้องใช้ ความเร็วชัตเตอร์ที่สูงๆ พอสมควร ขึ้นกับ สถานการณ์ ครับ

ในกรณี ของ หยดน้ำ นกบินเร็วๆ นั้น

การเคลื่อนที่นั้นเร็วมากๆครับ ความเร็วที่ใช้ต้องมากๆ

คือ ประมาณ 1/1600 ขึ้นไปครับ

แต่

การถ่าย สิ่งที่เคลื่อนไหว นก หรืออะไรก็ตามที่การเคลื่อนที่ไม่แน่นอน และ ต้องกดชัตเตอร์ต่อเนื่อง เช่น นกเล่นน้ำ นกนางนวล บางปูที่บินไปมา

เราต้องทำอย่างไร ????

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 9 2008, 22:09
โพสต์ #3

เราต้องมองไปที่หลักการ พื้นฐาน ที่หลายๆคนใน SPC บอกว่า รู้ดี และแม่นยำแล้ว ในขณะที่หลายๆท่านยังไม่ทราบ

มาลองดูว่า เราเข้าใจมันขนาดไหน

- เรารู้หรือไม่ว่า เลนส์ที่เราใช้ ค่ารูรับแสง ให้ผลต่อค่าชัดลึกมากน้อยเพียงใด F8 ในช่วงความยาวโฟกัสที่ท่านใช้ ให้ค่าลึกเข้าไปขนาดไหน

*** ถ้าเราทราบ บอกได้เลยว่า การถ่ายภาพจะไม่มีอาการ ตื้นให้เห็น เช่น การถ่ายมาโคร ดอกไม้ชัด ผึ้งเบลอ อันนี้ไม่เกิดแน่นอน

เข้าเรื่องเลยครับ

สิ่งที่ผมใช้คือ

- ผมจะโฟกัสไปยังที่จุดที่คิดว่า นกจะบินผ่าน หรือในกรณี นกเล่นน้ำ ก็จะโฟกัสที่ กลางตัวนกครับ
- ปรับชัดลึกเพื่อให้ครอบคลุม ความชัด ทุกช่วงที่ผมต้องการครับ(ค่ารูรับแสง)
- วัดแสง และ ดูว่า ค่า F ที่เราเลือก ให้ความเร็วชัตเตอร์เท่าใด ชดเชยแสง และ ดัน ISO เพื่อให้ได้ค่า ความเร็วชัตเตอรืที่ต้องการ
- ล๊อกระบบโฟกัสครับ ??? เพื่อกล้องจะได้ไม่ต้องโฟกัสใหม่ทุกครั้งเมื่อเรากดชัตเตอร์

ที่เหลือก็คือการ รอคอยจังหวะ แล้วก็ ยิงๆๆๆๆๆๆ ครับ

หวังว่า คงมีประโยชน์นะครับ ^^

สวัสดีครับ

+Quote Post
Mr.Pie
โพสต์ Sep 9 2008, 22:39
โพสต์ #4

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 544

แจมน้าเบนซ์ด้วยคับซัก1รูปกับหัวข้อนี้ ไม่ได้ทบทวนบทเรียนนี้มานานแล้วนะคับ^^

อันนี้ใช้โหมดAI servoจับที่เหยื่อตั้งแต่อยู่ในมือคนโยนแล้วถ่ายต่อเนื่องคับ ตั้งแต่เริ่มโยนจนถึงกลางอากาศเลยคับ พอดีวันนั้นแดดแรงมากใช้iso400 ที่f4คับ สปีด1/6400คับ ถ่ายมาหลายshotเลยคับ
ปล.นกฟลามิงโก้นี่ทีเด็ดเลยนะคับ ชอบๆๆๆๆ

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
On the road to M...
โพสต์ Sep 10 2008, 00:11
โพสต์ #5

เพราะหัวใจมันรักการเดินทาง

จาก : Earth
หมายเลขสมาชิก : 516

hipb006.gif ใจดีช่วยสอนแบบนี้ก็ขอบคุณค่า ที่อธิบายมาพอจะเข้าใจแล้ว คงต้องหัดถ่ายจริงน่าจะดีกว่า

ขอถามคุณเบนซ์ต่ออีกนิดนะคะ

....เรารู้หรือไม่ว่า เลนส์ที่เราใช้ ค่ารูรับแสง ให้ผลต่อค่าชัดลึกมากน้อยเพียงใด F8 ในช่วงความยาวโฟกัสที่ท่านใช้ ให้ค่าลึกเข้าไปขนาดไหน....

ช่วยแปลไทยเป็นไทยหน่อยได้ไหมค่า...

hipb010.gif ดูเหมือนจะมีเราอยู่คนเดียวที่ไม่เข้าใจอะไรเลย T-T hipb009.gif

+Quote Post
anchalee
โพสต์ Sep 10 2008, 07:37
โพสต์ #6

Gold Member

หมายเลขสมาชิก : 277

ได้ประโยชน์มาก ขอบคุณ คุณเบนซ์ค่ะ
จอยก้อไม่เก่ง ไม่คล่องเท่าไหร่ แต่อาศัยศึกษาอ่านผ่านเวปนี้ และเวปกล้องอื่นๆ อ่านบ่อยเข้าก้อเริ่มเข้าใจบ้าง
คุณ on the road to mars ต้องพยามหาอ่านเยอะๆ ค่ะ เดวก้อได้เองล่ะ รับรอง

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Sep 10 2008, 08:50
โพสต์ #7

Platinum Member

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

ภาพของพายอย่างแจ่มเลยครับ ชอบ ๆ
ขอบคุณสำหรับความรู้จาก อ.เบ๊นซ์ด้วยครับ

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 10 2008, 08:54
โพสต์ #8

ความรู้พื้นฐานคือ
- การปรับค่ารูรับแสง เป็นผลให้ ความเร็วชัตเตอร์เปลี่ยน และค่าความชัดลึกเปลี่ยน

ความชัดลึก และ ชัดตื้น นั้น กล่าวคือ ความชัดที่เกิดขึ้น จากจุดที่เราโฟกัส กินพื้นที่ด้านหน้า และ ด้านหลังของจุดที่เราโฟกัส

ทดลองโดย การถ่ายถาพ ปฏิทินตั้งโต๊ะแบบ เอียงๆ หรือ ไม้บรรทัดดูครับ เราจะเห็นว่า ที่ค่ารูรับแสงต่างกัน เป็นผลให้ภาพ มีความชัดเข้าไปด้านหลัง และด้านหน้าต่างกันครับ

จาก

"....เรารู้หรือไม่ว่า เลนส์ที่เราใช้ ค่ารูรับแสง ให้ผลต่อค่าชัดลึกมากน้อยเพียงใด F8 ในช่วงความยาวโฟกัสที่ท่านใช้ ให้ค่าลึกเข้าไปขนาดไหน...."

เรื่องก็มีอยู่ว่า

เลนส์แต่ละช่วง ซึ่งผมขอยกตัวอย่าง 3 ประเภทคือ
1.wide ช่วงประมาณ 16-35 หรือ 18-55
2.เทลเ ช่วงประมาณ 70-300
3.มาโครเลนส์ เช่น 100 macro

ทดสอบดูครับ
-ที่รูรับแสงเดียวกัน สมมุติ F8
สังเกตุได้ว่า

-เลนส์ Wide มีความชัดลึก มากที่สุดคือ ถ้าเรานำเลนส์ Wide ถ่ายรูปหมู่ คนที่ยืนซ้อนกัน รวมถึงฉากหลังก็จะชัดทั้งหมด(เป็นการยกตัวอย่างนะครับ อาจต้องดูองค์ประกอบอื่นๆด้วย)

-เลนส์ tele มีความชัดลึก น้อยกว่า Wide ถ้าเรานำเลนส์ tele มาถ่ายรูปหมู่ คนหน้าชัด คนหลังเบลอ ฉากหลังละลาย

-เลนส์ มาโคร อันนี้ แล้วใหญ่เลย ตื้นมากๆ

มารูปช่วงกว่าๆกันแล้ว ที่นี้ เราก็ค่อย สังเกตเลนส์ตัวเองครับ เช่น

70-300
ช่วง 70mm อาจให้ความชัดลึก ที่ F8 ออกไปจากตัวแบบหน้าหลัง 1 ฟุต อะไรอยู่ในช่วง 1 ฟุต ชัดหมด (นึกถึงกล่องใสๆ กว้างเท่าที่ตาเห็น และ ลึกเข้าไป1 ฟุต ครอบตัวแบบอยู่)

ช่วง 100mm ที่ F8 อาจให้ความชัดลึดแค่ 15 cm จากตัวแบบ

มันก็เป็นแบบนี้แหลคระบ

+Quote Post
aloneguy
โพสต์ Sep 10 2008, 09:09
โพสต์ #9

สิ่งสวยงามใกล้ตัว แค่เปลี่ยนมุมมอง

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 243

ความรู้ก็ได้ ภาพที่มาแจมก็แจ่ม สวย ๆ ทั้งนั้น ชอบ ๆ แล้วเอามาให้ชมอีกนะครับ

+Quote Post
cat
โพสต์ Sep 10 2008, 09:15
โพสต์ #10

ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

พอจะมีความรู้เล็กๆ ขอเพิ่มนิด

ปกติความชัดลึกในการถ่ายภาพจะเกิดจาก 3 ตัวแปร

1.ขนาดเลนส์ ทางยาวโฟกัสนะครับ
2. รูรับแสง
3. ระยะทางที่ถ่ายหรือตำแหน่งที่โฟกัส

ข้อ 1. โดยภาพรวม เลนส์ที่ทางยาวโฟกัสสั้นที่ให้มุมรับภาพกว้าง(ไวด์) จะให้ความชัดลึกมากกว่าเลนส์ทางยาวโฟกัสที่สั้นกว่าซึ่งมุมรับภาพแคบกว่า(เทเล)

ข้อ 2. โดยภาพรวม รูรับแสงกว้าง(ที่ตัวเลขน้อย) จะให้ระยะชัดลึกน้อยกว่ารูรับแสงแคบ(ที่ตัวเลขเยอะกว่า)

ข้อ 3. ระยะทางที่ถ่ายจากกล้องถึงตัวแบบหรือจุดโฟกัส ถ้าถ่ายใกล้ความชัดลึกน้อย ถ้าถ่ายไกลความชัดลึกก็เยอะกว่า

ทั้งหมดนี้ คือมาตรฐานหลักๆที่มีตัวแปรเหมือนๆกัน แต่ยังมีนอกเหนือกว่านั้น

บางครั้งก็ไม่ได้เป็นไปตามนี้เสมอไปทั้งหมด

เดี๋ยวมาต่อ...............

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Sep 10 2008, 09:35
โพสต์ #11

จด ๆ ความรู้ทั้งนั้น

+Quote Post
cat
โพสต์ Sep 10 2008, 09:38
โพสต์ #12

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

มีหลายท่านคงยังไม่ทราบ

ระยะชัดลึกมีระยะทางครอบคลุมมากน้อยเพียงใด แต่มีกฎอยู่ 1 ข้อ คือ

จะครอบคลุมจากจุดโฟกัสมาด้านหน้า 1 ส่วน และครอบคลุมไปด้านกลัง 2 ส่วน เสมอ

ตัวอย่างนะครับ ถ้าโฟกัสที่ระยะ 2 เมตร ระยะชัดลึกจะเริ่มตั้งแต่ 1 เมตร ไปจนสุดที่ 4 เมตร หรือ
โฟกัสที่ 50 เมตร ความชัดลึกอาจจะเริ่มจาก 10 เมตร ไปจนสุดที่ 130 เมตร ดังนี้เป็นต้น

ทั้งนี้และทั้งนั้น ระยะที่กล่าวมาเป็นตัวอย่างครับ เพราะช่วงชัดลึกจะมากหรือน้อยกว่านี้ รูรับแสงที่ใช้จะเป็นตัวกำหนดอีกที แต่ก็ไม่พ้นกฎ 1 หน้า หลัง 2 นี่หละ

อ้อ ไม่เกี่ยวกะ กฎ หน้า 7 หลัง 7 นะจ๊ะ

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Sep 10 2008, 09:40
โพสต์ #13

เป็นความรู้ใหม่เลยครับอาจารย์ cat ขอบคุณครับ

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 10 2008, 10:19
โพสต์ #14

ขอบคุณน้า cat มากๆครับ

แลกเปลี่ยนกัน ผมก็เริ่มจาก ศูนย์แหละครับน้า แล้วเก็บเล็กผสมน้อย เอาน้อยไปแลกมาก แล้วก็เอาที่ได้ ไปแลกมาอีก

ได้มากได้น้อย ขอแค่เราพูดแลกเปลี่ยนออกมาครับ

หลายๆข้อที่น้า cAT โพส ผมเองก็ไม่เคยทราบมาก่อนครับ อาจเป็นเพราะ ประสบการณ์ยังน้อยมาก

การได้พูดคุย แลกเปลี่ยน กับผู้มีประสบการณ์และมีน้ำใจ ทำให้ได้ความรู้เพิ่มอีก

หลายๆอย่างที่บอกเล่า ผมเองได้มาจากการสังเกต ทดลอง อ่ะครับ

น้าชู : "ภาพของพายอย่างแจ่มเลยครับ ชอบ ๆ
ขอบคุณสำหรับความรู้จาก อ.เบ๊นซ์ด้วยครับ
"
*** อย่าเรียกผมอาจารย์เลยครับ ผมอายตัวเองครับ เป็นเพื่อนกันดีกว่าเนอะ ผมยังถ่ายภาพไม่ได้เรื่องเท่าไหร่เลยครับ เห็นภาพ เพื่อนต่างชาติ รูปอาจารย์ผมถ่าย ผมยิ่งอายตัวเองอ่ะครับ ^^ เอาเป็นว่า ขอเป็น น้าเบ๊นซ์ คุณเบ๊นซ์ เนี่ยแหละครับ ดีที่สุดเลย ****

ฝากถึงเพื่อนๆ
"แต่ขอแค่ว่า อย่ารับอย่างเดียว ท่านจะไม่มีวันพัฒนาได้ครับ ^^"

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Sep 10 2008, 10:22
โพสต์ #15

...ฅนค้น..ใคร...

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

สุดยอดมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันกันครับผม
เป็นกระทู้ที่ผมรอคอยจริงๆ สำหรับการแชร์ความรู้แบบเต็มที่แบบนี้ครับ
ได้ประโยชน์กันทั้งมือใหม่มือเก๋า ขอบคุณจริงๆครับ

ป.ล.ข้อมูลดีมีประโยชน์ ผมเอาไปรวบรวมในกระทู้รวมบทความเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
เข้าไปอ่านย้อนหลังกันได้ครับผม

+Quote Post
On the road to M...
โพสต์ Sep 10 2008, 10:45
โพสต์ #16

เพราะหัวใจมันรักการเดินทาง

จาก : Earth
หมายเลขสมาชิก : 516

แหะๆ hipb002.gif เคลียร์และชัดเจนขึ้นมากเลยค่า
ขอบคุณคุณเบ๊นซ์และคุณ cat นะคะ

hipb006.gif ต้องหมั่นฝึกฝนให้มากกว่านี้ซะแล้วเราาา

+Quote Post
khai
โพสต์ Sep 10 2008, 10:57
โพสต์ #17

Gold Member

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 251

งึมงัมๆ// hipb006.gif hipb006.gif จดๆๆๆ ความรู้เพียบเลย

+Quote Post
fanta
โพสต์ Sep 10 2008, 12:34
โพสต์ #18

Gold Member

หมายเลขสมาชิก : 292

อิ อิ ผมสนใจกฎหน้า 7 หลัง 7 อ่ะครับพี่แมว ช่วยอธิบายให้กระจ่างจิตหน่อย

+Quote Post
d@^_^@b
โพสต์ Sep 10 2008, 12:51
โพสต์ #19

Member
**

หมายเลขสมาชิก : 303

อิอิบอร์ดนี้เขาเรียกอาจารย์กันเยอะอ่าครับ น้า
ส่วนผมก่อนเข้าบอร์ดนี้เรียกน้า ตลอด จน มาบอร์ดนี้ไม่ค่อยมีคนเรียกน้าเลยงิงิ

ส่วนกฏหน้า 7 หลัง 7 เนี้ย ของน้า แมวเนี้ย คงชำนาญกันอยู่แล้วอะมั่ง hipb002.gif
(เข้ามาแซวอิอิ)

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Sep 10 2008, 15:02
โพสต์ #20

หมายเลขสมาชิก : 244

อว๊ากกกก ช่วงนี้ บอด มี สาระ มาก ขึ้น เป็นไปได้ หรือเนี้ย ขอบคุณ อ. ๆ ทั้งหลายด้วย ครับ ผมได้ รู้มากขึ้น อีกแล้ว ครับ งานนี้

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 2 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 2 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 18th October 2019 - 15:44
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys