IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
> BenzNoi: ########### ตกแต่งภาพบุคคล ขั้นพื้นฐาน Style Benz ###################
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:39
โพสต์ #1

Bronz Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 451

สวัสดีเพื่อนๆทุกๆคนครับ

วันนี้หลังจากได้อ่านกระทู้ และพูดคุย ก็เห็นว่าอยากทราบวิธีการใช้ PS

ขอ ออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมเอง ก็พื้นหัดใช้จริงๆจังๆได้ไม่นานนัก เหตุเพราะต้องทำภาพเพื่อให้บัณฑิต ครับ

พยายามค้นหา พูดคุยกับเพื่อนๆ ที่ใช้งาน แล้วก็นำเทคนิคต่างๆมารวบๆไว้
เพื่อสร้างในแบบของตัวเองขึ้นมา

ดังนั้น ใน วันนี้ เราจะมาพูดถึง สิ่งที่ผลรวบรวมและเรียนรู้มาครับ
ในแบบของผม ซึ่ง อาจไม่มีเทคนิค พิเศษใดๆมากมายนัก
แต่ก็ขอให้เป็น การเริ่มต้นที่ดี กับเพื่อนๆทุกๆท่านที่พึ่งเริ่มต้นแบบผม ก็พอใจแล้วครับ

มาเริ่มกันเลย แต่

โปรแกรมที่ผมใช้มีดังนี้ครับ
1.Adobe Photoshop
2.Imagenomic Portraiture (หน้าเนียน)
3.Neat Image(ลด Noise)
และ
ต้องมีพื้นฐาน Photoshop ขั้นเริ่มต้นมาบางนะครับ

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:40
โพสต์ #2

ถ้าเพื่อนสังเกตุในรูปแรกนั้น จะเห็นว่า รูปผมเบลอครับ
เพราะเลนส์ผม เมื่อใช้กับกล้อง 350D ของผม มัน Front focus ครับ ทำให้ ไปชัดที่มือและแขน

เป็นปัญหามากๆครับ จะส่งรูปที่ไม่ชัดแบบนี้ให้ลูกค้าก็รู้สึกไม่ดีเอาเสียเลยครับ
สิ่งที่ทำได้คือ ต้องแก้ไขปัญหาครับ

ขั้นตอนนี้คือ การใช้ Smart sharpen ครับ ถ้าใครถ่ายมาชัดมากๆ ข้ามไปได้เลยครับ

เครื่องมืออยู่ที่นี้ครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:40
โพสต์ #3

การใช้ smart sharpen ต้องระมัดระวังครับ อย่ามากเกินไป จะทำให้ภาพแตก จนเสียหายได้ ใช้แค่พอเหมาะเท่านั้น แต่ความสามารถของมัน สามารถ ชุดเอาเส้นที่จม ให้ชัดขึ้นมาได้เลยครับ

โดยปกติ จะให้ค่า Amount ที่ 100%(แต่บางคนก็ใช้ต่างออกไป โดยเฉพาะตา Scott) แล้วปรับค่า Radius ตามความเหมาะสม
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:42
โพสต์ #4

สิ่งที่ได้ตามมาหลังจากได้ภาพที่ชัดขึ้นคือ Noise ครับซึ่ง ก็ตามระเบียบ ต้องกำจัด Noise

ในที่นี้ ผมใช้ Neat Image(ซึ่งต้อง หามาลงเพิ่ม) ครับ แต่

จะ เห็นว่า ผม copy Layer เพิ่มมาอีก 1 layer ครับ เหตุเพราะ บางครั้งการใช้งานโปรแกรมพวกนี้ ผลของมัน มากเกินไป เราจำเป็นปรับแต่งอีกครั้งหนึ่งครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:42
โพสต์ #5

เมื่อเข้ามาในโปรแกรมแล้ว จะพบกับน้าจอนี้ครับ ให้กดไปที่ AUTO PROFILE

โปรแกรมจะทำการ สุ่มหาจุดที่มีโทนสี RGB แล้วตังค่าการกำจัด Noise ให้
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:43
โพสต์ #6

เมื่อเสร็จขั้นตอนแรก ให้กด tab Noise Filter Setting ครับ แล้วก็ กด Applyเลย แต่ถ้าหัดใช้ชำนาญๆ ก็ สามารถปรับแต่งค่าต่างๆได้นะครับ และ Preview ดู แล้วค่อย Apply ครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:44
โพสต์ #7

เมื่อทำแล้วจะเห็นว่า Noise หายไป

แต่ ในบางครั้งมันจะมากเกินไปครับ ให้จำไว้ว่า ให้ทำแต่พอเหมาะ

"ให้เข้าใจว่า เมื่อเราทำ File ที่ใหญ่ๆ แล้ว ย่อภาพให้เล็กลง DPI จะชิดกันมากขึ้น "

ผลคือ ภาพที่เห็นจากการดู 100% ว่าสวยๆ มันจะกลายเป็น พลาสติกครับ คือ เหมือนตุ็กตา ไม่เหมือนคนเท่าไหร่เลย

และผลข้างเคียงของโปรแกรม Reduce Noise คือ การทำให้หน้าเนียนไปด้วย บางครั้งต้อง ตัดสินใจเอาว่า จะ ทำหน้าเนียนหรือไม่ ก็ได้ครับ

จาก ภาพ เมื่อผมทำการ ลด Noise ลงแล้ว ผมต้องมาปรับ Layer ที่ทำการ copy ไว้ตั้งแต่แรก เพื่อ ไม่ให้ภาพดูเป็น พลาสติกมากจนเกินไปครับ ในที่นี้ ผมลด Opacity เหลือ 57%
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:44
โพสต์ #8

ผมจะมี นิสัยไม่ดีอยู่ 1 อย่างคือ ไม่ชอบให้อะไรมาขึ้นเยอะๆ ผมของ รวม layer ก่อนนะครับ กด Ctrl แล้ว เลือก Layer ทั้ง 2 แล้วคลิกขวา เลือก Merge Layer
หรือ จะกด ctrl+E ก็ได้ครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:45
โพสต์ #9

จริงๆจากภาพ ผมไม่ต้องทำ หน้าเนียน ก็ได้ครับ แต่ จะทำเพื่อให้ เพื่อนรู้จักกับโปรแกรมนี้ พอสมควรครับ โปรแกรมอยู่ที่ โดย เราต้องหามาลงก่อนนะครับ ถึงจะใช้ได้ครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:46
โพสต์ #10

แต่ ก่อนทำอะไร ผมจะ Copy Layer ใหม่เสมอนะครับ

เมื่อ เข้ามาใน portraiture แล้ว จะสังเกตุว่า ทางด้านบน ซ้าย จะมี Setting ครับ ซึ่งจะเลือกว่า เราจะใส่มากน้อยขนาดไหน ลองทดลองดูได้ครับ เพราะจะมี preview ให้ดูครับว่าผลจะเป็นอย่างไร
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:52
โพสต์ #11

เช่นเคยครับ เมื่อเสร็จแล้ว เราก็ มาปรับ Layer ที่เราใส่ Portraiture ไป ให้จางลง เพื่อไม่ให้ มันดูเกินจริงครับ โดยผมปรับ Opacity เป็น 43% ครับ
แล้วก็จะรวม Layer เลยนะครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:52
โพสต์ #12

มาถึงขั้นตอนต่อไป ซึ่งอันนี้ ผมได้เรียนรู้มาจาก กระทู้ที่น้า Kennyp เคยโพสสอนไว้ครับ และก็นำไปปรับใช้ ซึ่งจะบอกว่า มันสุดยอดมากๆครับ

การ High pass นั้นเองครับ เมนู อยู่ที่ ตามรูปครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:53
โพสต์ #13

แต่ อย่าลืมนะครับ ก่อนทำอะไร copy layer มาใหม่ก่อนทุกครั้งครับ (ถ้าทำไม่เป็น จะโพสให้หลังจากจบ นะครับ)

***เมื่อจะทำอะไรให้ เลือกที่ layer copy ก่อนทุกครั้งครับ***

เมื่อเข้ามาใน เมนู High pass แล้วนั้น จะเป็นแบบในภาพครับ

เทคนิค ที่ผมกับ น้า iNuty ทดลองและได้ข้อสรุปคือ
-อย่าใส่มากจนเกินไป เพราะ ภาพจะแตก
-ให้ปรับจาก 0 ขึ้นมา จนเห็นว่าภาพที่เห็นมีลักษณะคล้ายๆการใช้ดินสอวาดภาพ เห็นเป็นเส้นๆขึ้นมาครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:53
โพสต์ #14

เมื่อเสร็จแล้ว จะเห็นว่า รูปเราเป็นสีดำๆ ให้เราไปที่ Menu ด้านขวา (โดยเราต้องเลือกอยู่ที่ layer ที่ copy นะครับซึ่งตอนนี้เป็นสีดำๆ)

ให้เลือกตรงใต้แทบ Layer จะมีคำว่า Normal อยู่ครับ กดลูกศรข้างๆแล้วเลือก Soft light ครับ ภาพเราจะกลับสู่ปกติครับ

จากนั้น ให้เราปรับค่า Opacity ครับ เพื่อไม่ให้ภาพ ดูแข็งจนเกินไปครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:54
โพสต์ #15

มาเปรียบเทียบดูว่า ก่อนและหลังเป็นอย่างไร

ซ้ายคือที่เราทำแล้ว
ขวาคือภาพ ต้นฉบับครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:55
โพสต์ #16

มาถึงนี้แล้ว เอาให้จบ ครับ ฮ่าๆ

เราก็มาย่อรูปสักนิด
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ #17

USM หรือ Unsharp Mask กันสักนิด ครับ

เมนูอยู่ที่
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ #18

ปกติ ผมจะไม่ทำมากครับ เพราะ การย่อแล้ว USM ปล่อยๆ ก็ใช้กับบางกรณีไม่ได้ ภาพอาจแตกได้ ผมจึงใช้แค่ 1 ครั้งเท่านั้นครับ ค่าก็ตามรูป
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:56
โพสต์ #19

แถมท้ายด้วยการ Copy layer ตามที่ผม พูดอยู่หลายๆครั้งครับ

ก็ คลิกขวาที่ Layer ที่ต้องการ copy แล้วเลือก Duplicate Layer ครับ เราจะได้ copy layer มาครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 10:57
โพสต์ #20

สุดท้ายแล้วครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนๆไม่มากก็น้อย มีสิ่งใดผิดพลาด ขออภัยด้วยนะครับ
ถ้าตรงไหนผิดพลาด ช่วยกันแก้ไข ครับ เราจะได้ ความรู้ที่ครบถ้วน
ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรครับ ยังอยากเรียนรู้อยู่ตลอดเวลาครับ

สิ่ง ที่นำมาบอกกล่าวในวันนี้ เป็นเหมือนความลับในอาชีพเลยก็ว่าได้ เพราะ บางครั้งเค้าก็ไม่บอกกัน แต่ผมได้หลายๆสิ่งจากคนใจดี ที่รวมกันอยู่ที่นี้ครับ

การคืนสิ่งดีๆ ทำให้สังคมดีๆมีต่อไปครับ

มีคำถามทิ้งไว้นะครับ แล้วจะรวบรวม ให้น้าๆ ช่วยกันตอบ 5555+

สวัสดีครับ

ปล . ขอบคุณครับ ^^

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O6...7/O6981647.html
ภาพที่แนบมา

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 18th October 2019 - 16:25
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys