IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

3 หน้า V   1 2 3 >  
Reply to this topicStart new topic
> **กระทู้หาความรู้** หาจุดอ่อน ภาพบุคคล ของเรากันดีกว่า *****
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 16:17
โพสต์ #1

Bronz Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 451

ก่อนอื่น ผมอยากได้ อาสาสมัครครับ อิอิ

ใครอยากทราบว่า บุคคล ของตัวเอง ขาดอะไรบ้าง มาช่วยกันดีกว่า

ช่วยผมหน่อย โพสรูปที่คิดว่า ดีที่สุด 3 รูป แล้วเราจะมาดูว่าควรจะปรับอะไรกันบ้าง อิอิ

Go to the top of the page

+Quote Post
On the road to M...
โพสต์ Sep 23 2008, 16:51
โพสต์ #2

เพราะหัวใจมันรักการเดินทาง

จาก : Earth
หมายเลขสมาชิก : 516

hipb002.gif ความสวยน้อย, น้ำหนัก , สีผิว เป็นจุดอ่อนไหมคะน้าเบ๊นซ์ ฮี่ๆๆๆๆ

+Quote Post
โพสต์ Sep 23 2008, 17:01
โพสต์ #3

มาลงทะเบียนเรียนด้วยคนจ้า

คัดมาเท่าที่มีตอนนี้ สามรูปจ้า

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

แต่ติดโลโก้แถบดำด้วยเป็นไรไหมอ่ะ แหะๆ
ภาพมันใช้ได้ไหมอ่ะ น้าเบ๊นซ์ แหะๆ hipb006.gif

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Sep 23 2008, 19:38
โพสต์ #4

Platinum Member

หมายเลขสมาชิก : 244

สงสัยกระทู้นี้ ผม คงทำให้ น้า ผิด หวัง เพราะ ผมไม่มี ภาพ บุลคล เลย ครับ รอ ดู ของ ท่าน อื่น ไว้ ประดับความรู้แล้วกันนะครับ

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Sep 23 2008, 19:45
โพสต์ #5

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

ว่าจะมาส่งซักรูป เข้ามาดูอีกที ครบแล้วนี่ งั้นรออ่านดีกว่า 555

+Quote Post
อยากเห็นบอลไทยไป...
โพสต์ Sep 23 2008, 20:31
โพสต์ #6

กลุ่ม : Classic Member
จาก : กทม.(พระราม 3)...สุราษฎร์ธานี(สวนหลวง ร.๙)
หมายเลขสมาชิก : 325

เข้ามาปูเสื่อรอด้วยคนครับ hipb008.gif

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 20:49
โพสต์ #7

โหๆ น้าชู น้าGODgi น้าบอลไทย มาช่วยกัน ระดมความคิดซะดีๆ คนละนิดละหน่อย ช่วยกันแก้ เดี๋ยวเก่งด้วยกัน นะครับ อิอิ

ที่ผมทำแบบนี้ เพราะ ผมเองก็เรียนรู้จากแบบนี้ ให้เพื่อนๆที่หัดถ่ายด้วยกัน วิจารณ์กันเอง ให้พี่ๆ อาจารย์วิจารณ์ แลกกันไปมา เก่งด้วยกันนะ เพราะเราเห็นข้อเสียของเพื่อน แต่อาจไม่เห็นข้อเสียตัวเอง แลกกัน เดี๋ยวเราก็ค่อยๆปรับ ค่อยๆจำกันไป เนอะ

ก่อนอื่น บอกก่อนว่า ผมเข้าใจว่า ในการถ่ายภาพ มีหลายๆอย่างเป็นข้อจำกัด เช่น สถานที่ หรือ สถานการณ์ ณ เวลา นั้นๆ แต่ในกรณ๊นี้ ขอให้เข้าใจตรงกันว่า คิดเสียว่าถ้ารูปจะดีกว่านี้ จะต้องทำยังไง

ขอชมเชย คุณOn the road to Mars ภาพใส โฟกัส ดี

รูปที่ 1 . ไม่บอกก็รู้ แขนหาย เง้อ อันนี้ไม่เอาเด็ดขาดเลยนะครับ ยิ่งถ้าถ่ายรูปให้ลูกค้า เนี่ย ห้ามเลย สีสันจัดจ้านเกินไปจนผิวของนางแบบออกเหลือง
มองรูปครั้งแรก มี 1 อย่างที่กวนตามากๆ คือ อะไร เอ่ย .........สีเหลือง ทองๆ ด้านหลังนี้เอง ถ้าเราดูจากภาพจะเห็นว่า ตัวแบบดูจะ over อยู่นิดๆ ถ้าภาพนี้ ถ่ายติด under นิดๆ จะทำให้แบบเด่นขึ้น ฉากหลังสีทองจะมืดลงและไม่กวนตาด้วยครับ
-ไม่เอาแขนขาด
-สีจัดเกินไป
-ตัวแบบ over
-ฉากหลังกวนตา จัดการได้โดย under ลงอีก 1/3 - 2/3 ครับ

รูปที่2.ตัวแบบ โอเคดีนะผมว่า แต่ แสง over เกินไป หรือ ดึง contrast มากเกินไป เกิด over ขาวๆ ตามตัว ทำให้ภาพดูแข็งเกินไปครับ
ฉากหลังละลายดี แต่รก มีเสาแท่งๆด้วย ไม่เอา แบบนี้ไม่ดีเลย
จากตัวแบบสวยมาก รวมๆ ฉากหลังรกๆ แล้ว ลดเหลือ เกือบดี อิอิ
-สีจัดจริงๆเลย
-แสง over ไปในบางจุด
-ฉากหลังสอบตก รกเกินไป อีกเรื่องคือ อย่าให้มีเสา ค้าน ต้นไม้ แท่งๆ ทิ่มที่ตัวแบบเป็นอันขาดนะครับ ไม่ดี ไม่ดี

รูปที่3
ภาพถ่ายคู่ ไม่มีอะไร จบข่าว
-ถ้าถ่ายรูปเที่ยว สอบผ่านเพราะชัดมาก
-ถ้าตามพื้นฐาน สอบตก เพราะไม่มีเรื่องราว

อย่าโกรธเค้านะ เค้าสรุปให้
-หลังจากนี้ ถ้าจะถ่ายรูปบุคคลทุกครั้ง ให้จำไว้ว่า สิ่งสำคัญที่รองจากสภาพแสง คือ ฉากหลัง

ถ้าเห็นแสงสวย ท่องไว้เลย มองหาฉากหลังดีๆ ด้วยนะครับ

ฉากหลังดีๆ จะแยก ระหว่างรูป สวย และ ไม่สวย ได้เลยนะ อิอิ

สู้ๆครับ

+Quote Post
inuty
โพสต์ Sep 23 2008, 20:57
โพสต์ #8

หมายเลขสมาชิก : 310

QUOTE(On the road to Mars @ Sep 23 2008, 17:01) *

คัดมาเท่าที่มีตอนนี้ สามรูปจ้า

แต่ติดโลโก้แถบดำด้วยเป็นไรไหมอ่ะ แหะๆ
ภาพมันใช้ได้ไหมอ่ะ น้าเบ๊นซ์ แหะๆ hipb006.gif

เริ่มภาพแรกนะครับ จุดอ่อนจุดแรกก็คือการใช้เลนซ์ผิดช่วงหรือระยะผิดนั่นเองทำให้ภาพดูแน่นและขาด ตามความรู้สึกหากมองภาพนางรำแบบนี้ควรเป็นภาพครึ่งตัว ที่เห็นองค์ประกอบครบ คือมือที่กำลังทำการฟ้อนรำ หรือถ้าหากเป็นเต็มตัวที่เห็นจังหวะเท้าด้วยก็ดี ซึ่งถึงตัวแบบเป็นองค์ประกอบหลัก จะให้ดีควรเห็นองค์ประกอบรองที่เป็นนักดนตรีข้างหลังเบลอๆด้วยก็จะดีมากๆ

ภาพที่สอง ถ้าเป็นผมน่ะจะถ่ายแนวตั้งเพื่อหลบเสาทางด้านขวา และเพื่อให้สมบูรณ์อีกนิด นึงถ้าเลือกฉากหลังที่ดูไม่รบกวนแบบมากเกินไปก็น่าจะดีครับ เพราะจากที่มองฉากหลังมันแย่งจุดเด่นไปหน่อยนึง

ภาพสุดท้าย แม้นได้ใจเลยง่ะทั้งภาพชอบอย่างเดียวคือแววตาและสีหน้าแบบงงๆ ไม่ทราบว่าถ่ายเพื่อต้องการแสดงอะไร แต่ในความคิดน่ะ ผมคิดว่าคงอยากถ่ายใบหน้าเอ๋อ และการแต่งตัวของน้องเค้า ทำไม่ไม่ถ่ายเต็มตัวไปเลย ไหนๆก็ไม่มีจุดเด่นอะไรอยู่แล้วในภาพ

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

+Quote Post
โพสต์ Sep 23 2008, 21:03
โพสต์ #9

hipb006.gif hipb006.gif hipb006.gif
ดีจังเลยอ่ะน้าเบ๊นซ์ ขอบคุณมากเลย ค่ะ

"-ฉากหลังกวนตา จัดการได้โดย under ลงอีก 1/3 - 2/3 ครับ
"
เทคนิคนี้มะเคยรู้เลยอ่ะ

ด้วยความที่ชอบถ่ายภาพออกมาแสงจัดๆ อ่ะค่ะ แต่เวลาเอาภาพมาดูทีไรก็คิดเหมือนกันว่า มันแข็งๆ ไม่นุ่มๆ เลยอ่ะ
ทำยังไงถึงจะซอฟต์ ภาพนุ่มเหมือนของคนอื่นมั่ง แหะๆ

ได้แนวคิดเรื่องแสง กับฉากหลังหลังอีกเยอะเลย

แหะๆ จะเอาข้อแนะนำไปฝึกปรือ แล้วจะเอามาให้น้าเบ๊นซ์ช่วยแนะนำอีกนะคะ

hipb006.gif ขอบคุงค่าาาาา

+Quote Post
benznoi
โพสต์ Sep 23 2008, 21:10
โพสต์ #10

อยากให้ทุกๆคนหัด วิจารณ์ภาพครับ อย่าอาย อย่าเขิน เราวิจารณ์ให้เพื่อนของเรา เราไม่ว่ากันอยู่แล้ว พวกเราอาจจะไม่ได้เก่งอะไร แต่คนวิจารณ์ก็ไม่จำเป็นต้องเก่งนี่นา

เราวิจารณ์กันเอง ช่วยกันเอง คนรับคำวิจารณ์ก็เต็มใจ คนวิจารณ์ก็อิงเหตุผล และ เสนอ วิธีแก้ไขบ้าง ก็ได้ประโยชน์ทั้งคู่นะครับ

เมื่อเราวิจารณ์เค้า เราก็ต้องทำให้ดีในส่วนที่เราวิจารณ์ เราก็ระวังตัว คิดมากขึ้น รอบคอบขึ้น เก่งขึ้น

เนอะ
ดั้งนั้นอย่าช้า เหยื่อมาแล้ว 5555+

มาช่วยกันซะดีๆครับ

+Quote Post
โพสต์ Sep 23 2008, 21:11
โพสต์ #11

QUOTE(inuty @ Sep 23 2008, 20:57) *

เริ่มภาพแรกนะครับ จุดอ่อนจุดแรกก็คือการใช้เลนซ์ผิดช่วงหรือระยะผิดนั่นเองทำให้ภาพดูแน่นและขาด ตามความรู้สึกหากมองภาพนางรำแบบนี้ควรเป็นภาพครึ่งตัว ที่เห็นองค์ประกอบครบ คือมือที่กำลังทำการฟ้อนรำ หรือถ้าหากเป็นเต็มตัวที่เห็นจังหวะเท้าด้วยก็ดี ซึ่งถึงตัวแบบเป็นองค์ประกอบหลัก จะให้ดีควรเห็นองค์ประกอบรองที่เป็นนักดนตรีข้างหลังเบลอๆด้วยก็จะดีมากๆ

ภาพที่สอง ถ้าเป็นผมน่ะจะถ่ายแนวตั้งเพื่อหลบเสาทางด้านขวา และเพื่อให้สมบูรณ์อีกนิด นึงถ้าเลือกฉากหลังที่ดูไม่รบกวนแบบมากเกินไปก็น่าจะดีครับ เพราะจากที่มองฉากหลังมันแย่งจุดเด่นไปหน่อยนึง

ภาพสุดท้าย แม้นได้ใจเลยง่ะทั้งภาพชอบอย่างเดียวคือแววตาและสีหน้าแบบงงๆ ไม่ทราบว่าถ่ายเพื่อต้องการแสดงอะไร แต่ในความคิดน่ะ ผมคิดว่าคงอยากถ่ายใบหน้าเอ๋อ และการแต่งตัวของน้องเค้า ทำไม่ไม่ถ่ายเต็มตัวไปเลย ไหนๆก็ไม่มีจุดเด่นอะไรอยู่แล้วในภาพ

ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่มีประโยชน์มากๆ เลยค่าคุณ iNuty ขอบคุณมากๆ เลย
จะเอาไปพัฒนา และฝึกฝีมือให้มากขึ้นค่า hipb006.gif

+Quote Post
โพสต์ Sep 23 2008, 21:17
โพสต์ #12

QUOTE(benznoi @ Sep 23 2008, 21:10) *
อยากให้ทุกๆคนหัด วิจารณ์ภาพครับ อย่าอาย อย่าเขิน เราวิจารณ์ให้เพื่อนของเรา เราไม่ว่ากันอยู่แล้ว พวกเราอาจจะไม่ได้เก่งอะไร แต่คนวิจารณ์ก็ไม่จำเป็นต้องเก่งนี่นา

เราวิจารณ์กันเอง ช่วยกันเอง คนรับคำวิจารณ์ก็เต็มใจ คนวิจารณ์ก็อิงเหตุผล และ เสนอ วิธีแก้ไขบ้าง ก็ได้ประโยชน์ทั้งคู่นะครับ

เมื่อเราวิจารณ์เค้า เราก็ต้องทำให้ดีในส่วนที่เราวิจารณ์ เราก็ระวังตัว คิดมากขึ้น รอบคอบขึ้น เก่งขึ้น

เนอะ
ดั้งนั้นอย่าช้า เหยื่อมาแล้ว 5555+

มาช่วยกันซะดีๆครับ

สนับสนุนคุณเบนซ์เต็มที่เลยค่ะ ไม่ต้องกลัวนะคะ ว่าถ้าวิจารณ์รุนแรงแล้วน้องจะอะไร ยังไง
พูดง่ายๆ ก็คืออยากถ่ายภาพเก่งๆ อยากรู้ว่าภาพที่ถ่ายออกมาคนอื่นจะมองเป็นอย่างไรบ้าง
ไม่ต้องปราณีกันนะ ตรงๆ ได้เลย คนถ่ายก็อยากรู้ ฮี่ๆๆ hipb002.gif

+Quote Post
อยากเห็นบอลไทยไป...
โพสต์ Sep 23 2008, 21:19
โพสต์ #13

กลุ่ม : Classic Member
จาก : กทม.(พระราม 3)...สุราษฎร์ธานี(สวนหลวง ร.๙)
หมายเลขสมาชิก : 325

ภาพแรก- อืมมม....แขนขาดครับ สีจัดดี ตรงฉากหลังที่เป็นสีดำน่ะครับ
ถ้าเป็นสีอื่นจะทำให้มวยผมที่ยกสูงและติดปิ่นดูเด่นได้อีกนะครับ
ภาพ 2 - คล้ายคุณนัทครับ เสาด้านขวาน่าจะเอาออก
ภาพ 3 - ใช่เด็กไทยรึป่าวครับ แววตาดูเศร้าๆเหมือนกังวลอะไรซักอย่างครับ

สรุปคือ ได้เท่านี้แหล่ะครับ...ความรู้เล็กๆน้อยๆ ขอบคุณทุกคำวิจารย์นะครับ hipb006.gif

+Quote Post
โพสต์ Sep 23 2008, 21:26
โพสต์ #14

QUOTE(อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก @ Sep 23 2008, 21:19) *
ภาพแรก- อืมมม....แขนขาดครับ สีจัดดี ตรงฉากหลังที่เป็นสีดำน่ะครับ
ถ้าเป็นสีอื่นจะทำให้มวยผมที่ยกสูงและติดปิ่นดูเด่นได้อีกนะครับ
ภาพ 2 - คล้ายคุณนัทครับ เสาด้านขวาน่าจะเอาออก
ภาพ 3 - ใช่เด็กไทยรึป่าวครับ แววตาดูเศร้าๆเหมือนกังวลอะไรซักอย่างครับ
สรุปคือ ได้เท่านี้แหล่ะครับ...ความรู้เล็กๆน้อยๆ ขอบคุณทุกคำวิจารย์นะครับ hipb006.gif

ภาพ 3 เป็นเด็กเขมรค่ะ เดินมาขอเงินตอนจะออกจากนครวัด

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Sep 23 2008, 21:45
โพสต์ #15

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

สุดยอดเลยครับ "กระทู้ดี มีสาระ เป็นกันเอง ได้ความรู้ มุ่งพัฒนา" คำขวัญอะไรซักอย่างรึปล่าวหว่า
แต่บอกได้เลยแจ่มครับ ได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่ายครับ

คนโพสต์รูป ก่อนโพสต์ เปิดใจให้กว้างนะครับ เพื่อที่จะได้เห็นอะไรที่เรามองข้าม ได้รู้สิ่งที่เราอาจคิดว่่าไม่เคยจำเป็นต้องรู้

ผู้วิจารณ์ ต้องขอบคุณล่วงหน้ากับ commentator ทุกท่าน ที่สละเวลาดูรูปของเพื่อนๆ ช่วยหาจุดด้อยและข้อบกพร่อง บอกเพื่อนอย่างเป็นกันเองและสร้างสรรค์ เพื่อที่จะให้เพื่อนได้พัฒนาต่อไป ขอบคุณมากๆครับ

เดี๋ยวจะเอารูปมาแจมนะครับ

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Sep 23 2008, 22:00
โพสต์ #16

ขอแจมด้วยครับผม เป็นรูปที่เคยถ่ายไว้น่ะครับ
วิจารณ์ได้เต็มเหนี่ยวเลยนะครับผม

IPB Image

IPB Image

IPB Image

+Quote Post
Mr.Pie
โพสต์ Sep 23 2008, 22:32
โพสต์ #17

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 544

QUOTE(On the road to Mars @ Sep 23 2008, 17:01) *

ภาพแรกนะคับ ความรู้สึกแรกที่เห็นเลยคือภาพแน่นเกินไป เหมือนกับที่น้าเบนซ์และอาจารย์นัทบอกเลยคับ เสริมอีกนิดนะคับ ผมว่าเดี่ยวจะต้องมีกระทู้สอนการย่อซักหน่อยแล้วนะคับน้าเบนซ์ ว่าย่ออย่างไรภาพถึงจะคมชัดนะคับ^^

ภาพที่2 รู้สึกเหมือนกันอีกแล้วคับ ว่ายังควบคุมฉากหลังไม่ดีเท่าไหร่คับ
ที่เห็นๆเลยว่า มีเสามาเกะกะ ส่วนของธงที่เป็นก้อนๆอยู่ด้านซ้าย ทำให้ภาพดูรกมากขึ้นด้วยคับ และก็ซุ้มประตูวัดนี่ช่างรบกวนตัวแบบด้วย แต่ข้อนี้ละไว้ในฐานที่เข้าใจคับว่าเป็นการถ่ายงานไม่ใช่จัดถ่าย ควบคุมฉากหลังได้ยากนะคับ..
แต่ที่แน่ๆเลย น่าจะถ่ายครึ่งตัวคับภาพนี้ จะดูดีขึ้นอีกมากมายเลยคับ และก็เหมือนเคย...ย่อขนาดแล้วไฟล์ขาดความคมชัดมากๆคับ

ภาพที่3 ไม่มีอะไรคับ แม้นคับภาพนี้ แต่อย่างที่จานนัทบอก หน้าเด็กคนขวานี่ดูแล้วขำดีคับ

ความเห็นเล็กๆนะคับไม่มีหลักการ แค่ความรู้สึกคับ

+Quote Post
Mr.Pie
โพสต์ Sep 23 2008, 22:52
โพสต์ #18

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 544

QUOTE(อี๊ดคุง @ Sep 23 2008, 22:00) *

ขอแจมด้วยครับผม เป็นรูปที่เคยถ่ายไว้น่ะครับ
วิจารณ์ได้เต็มเหนี่ยวเลยนะครับผม

IPB Image

IPB Image

IPB Image

ขอชมก่อนเลยว่าโดยรวมภาพดูดีมากๆคับ แต่ถ้าจะให้ติก็มีที่ติจนได้นะคับ แหะๆๆๆๆ

ภาพแรก ผมว่าภาพนี้เปิดรีเฟล็กซ์แรงเกินไปคับ และแสงที่เข้ามาจากด้านล่างจนภาพเกิดมิติแบบแปลกๆ ตามความรู้สึกของผมมุมนี้หน้าของน้องเค้าดูแบนๆ ยิ่งช่วงสันจมูกนี่ดูราบเรียบไปเลยนะคับ

ภาพที่2 ดูดีมากๆคับ แต่... จัดท่าแบบไม่ค่อยดีคับ แขนซ้ายของน้องเค้าขาดๆคับ และก็รู้สึกว่าคอนทราสของรูปจัดมากไปหน่อย แต่เรื่องแบบนี้ไม่สามารถติได้คับเพราะสไตล์ใครสไตล์มันคับ แล้วแต่ความชอบในการตกแต่งภาพ คอนทราสแบบนี้นะคับทำให้ฉากหลังโดดเด่นมากๆ พอดึงคอนทราสเยอะๆแสงก็จะแรงขึ้นโดยธรรมชาติ แต่สิ่งที่ตามมาคือสีผิวของแบบคับ สีผิวดูเหลืองๆส้มๆไม่เป็นธรรมชาติเลยคับ

ภาพที่3 สิ่งแรกที่เห็นเลยคือเส้นผมด้านบนคับ ดูชี้ๆยุ่งๆไปนิดนึง และก็เหมือนเคยนะคับ เปิดรีเฟล็กซ์แรงเกินไปหน่อย+คอนทราสจัดจนสีผิวดูเสียความเป็นธรรมชาติไปคับ เรื่องนี้ควรระวังมากๆนะคับ สาวๆเค้าไม่ชอบดูรูปที่เค้าดูผิวสีดำๆด่างๆนะคับ

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะคับ ไม่บังอาจติหรือแนะนำเพราะว่าผมเองก็ยังไม่เก่งกาจอะไร ถือว่าเป็นแค่ความเห็นเล็กๆนะคับ^^

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Sep 23 2008, 22:56
โพสต์ #19

ขอบคุณมากมายเลยครับน้าพาย
เป็นจุดที่ไม่เคยนึกถึงมาก่อนเลยครับ
ชักมันส์และครับ เดี๋ยวไปถ่ายมาให้วิจารณ์เยอะๆเลย
คนถ่ายไม่เหนื่อย คนวิจารณ์ห้ามเหนื่อยนะคร้าบบ

+Quote Post
ต้นไม้
โพสต์ Sep 24 2008, 01:03
โพสต์ #20

Silver Member

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 247

เด็กอนุบาลเข้ามาเก็บรายละเอียดเน้อ

+Quote Post

3 หน้า V   1 2 3 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 18th October 2019 - 16:32
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys