IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> :: ทิป เทคนิคการแต่งภาพ :: แต่งภาพให้ฟุ้ง นุ่มนวล ด้วย photoshop, สร้างความรู้สึกใหม่กับภาพถ่ายของเราด้วยวิธีแสนง่าย
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 1 2007, 00:23
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

เทคนิคแต่งภาพให้ฟุ้ง นุ่มนวล ด้วย photoshop

มารู้จักกับอีกเทคนิคการแต่งภาพ ง่ายๆอีกเทคนิคหนึ่ง แต่ว่าสามารถสร้างความรู้สึกใหม่ๆให้กับภาพของเราได้อย่างไม่น่าเชื่อ
หากใครที่ติดตามผลงานของช่างภาพหลายๆท่าน ตามเว็บบอร์ดเกี่ยวกับกล้องและการถ่ายภาพต่างๆ
เราก็จะเห็นว่าภาพของบางท่านนั้นดูนุ่มนวล ฟุ้ง เหมือนกับอยู่ในฝัน ดังภาพ

ภาพที่แนบมา
ขอบคุณคุณ Forzanu ที่เอื้อเฟื้อภาพ ภาพอุทยานแห่งชาติหมู่เกาะอ่างทอง จ.สุราษฎร์ธานี

แล้วเค้าถ่ายกันยังไง ใช้เลนส์แบบไหน แล้วตั้งค่ากล้องยังไง หากใครยังสงสัย คำตอบมันไม่ได้อยู่ที่กล้องครับ
แต่มันขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เราคุ้นเคยกันอย่างดี นั่นคือ Photoshop นั่นเอง

---------------------------------------------------------------------------
เทคนิคในการปรับแต่งภาพถ่ายของเรานั้นไม่ยากครับ มาดูตัวอย่างภาพ และขั้นตอนการทำงานทีละขั้นตอนกันเลยครับ
ก่อนอื่นเรามาเปรียบเทียบภาพผลลัพธ์ที่ได้ เที่ยบกับภาพต้นฉบับกันนะครับ

ภาพที่แนบมา
Before

ภาพที่แนบมา
After

มาเริ่มกันเลยครับ
  1. เปิดภาพที่ต้องการครับ จะ resize ภาพให้ได้ขนาดที่ต้องการรอไว้ก่อนเลยก็ได้ครับ
    ภาพที่แนบมา

2. เมื่อเปิดภาพขึ้นมาแล้ว ใน palette "Layer" เราจะได้เลเยอร์มาชื่อว่า "Background" ให้เราทำการก๊อปปี้เลเยอร์ครับ โดยคลิกขวาที่เลเยอร์ Background แล้วเลือก Duplicate Layer... ครับ
    ภาพที่แนบมา

3. เราก็จะได้เลเยอร์ใหม่ขึ้นมาชื่อว่า "Background copy" ให้เราคลิกที่เลเยอร์ Background copy ครับ เนื่องจากต่อไปเราจะจักการกับเลเยอร์นี้ไปจนจบขั้นตอนครับ
    ภาพที่แนบมา

4. เราจะมาปรับภาพให้เบลอกันหน่อย จะเบลอทำไม เดี๋ยวได้เห็นครับ โดยไปที่เมนู Filter > Blur > Gaussian Blur... ตามภาพเลยครับ
    ภาพที่แนบมา

5. จากนั้นเราจะทำให้เบลอแล้วครับ โดยปรับค่า Radius ไปที่ 20 pixels (หรือใครจะปรับมากหรือน้อยกว่านี้ก็ไม่ขัดศรัทธาครับ)
    ภาพที่แนบมา

6. ต่อไปเราจะมาสร้างปาฏิหารย์กันครับ โดยกลับมาที่ palette "Layer" จิ้มที่ Opacity ปรับให้เหลือ 25% ครับ
    ภาพที่แนบมา

7. โอ้ว! แม่เจ้า! เสร็จแล้วครับ อะไรจะง่ายและรวดเร็วอย่างนี้ เสร็จแล้วครับ เราจะได้ภาพเบลอฟุ้งนุ่มนวลเหมือนฝันได้ง่ายๆครับ ลองหารูปสวยๆรูปอื่นมาแต่งดูนะครับ แล้วคุณจะหลงรักมันเหมือนผม
    ภาพที่แนบมา
เสร็จไปแล้วครับกับเทคนิคง่ายๆได้ประโยชน์ ลองทำกันดูนะครับ แล้วอย่าลืมเอาผลงานมาแบ่งให้ดูด้วยนะครับ คงได้รูปสวยๆกันทุกคนแน่นอนครับงานนี้ hipb005.gif

Go to the top of the page

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 1 2007, 02:03
โพสต์ #2

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

ตัวอย่างภาพที่ปรับโดยใช้เทคนิคนี้ครับ สวยแจ่มทุกรูปเลยจริงๆ hipb005.gif

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ขอบคุณคุณ Forzanu ที่เอื้อเฟื้อภาพสวยๆครับ

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 14:05
โพสต์ #3

Silver Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 364

ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับเทคนิคเด็ดๆ เจ๋งๆ งั้นผมขอแจมอีก 1 วิธีนะครับ เพื่อเป็นทางเลือกให้หลากหลายขึ้นนะครับ

ขั้นตอนก็ตามอย่างคุณ อี๊ดคุงเลยนะครับ แค่เราเพิ่ม Gussian Blur จาก 20 เป็น 50-60 ไปเลยนะครับ แล้วมาปรับที่เลเยอร์เช่นกัน

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 14:08
โพสต์ #4

เมื่อได้ค่าดังกล่าว เราก็จะได้ภาพที่ฟุ้งเบลอ มองไม่เห็นอะไรเลย จากนั้นให้เราเลือกไปที่ pallet layer ตรงมุมซ้ายบนที่วงสีแดงไว้ แล้วเลือกไปที่ soft light ครับ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
s@muim@n
โพสต์ Jun 3 2008, 14:10
โพสต์ #5

เมื่อเลือก ซอร์ฟไลท์เราก็จะได้ภาพที่นุ่มเบลอกว่าเก่ารวมทั้ง คอนทราสเพิ่มเข้ามา ภาพของเราอาจจะดำไปบ้าง ให้เลือกเพิ่ม ลดค่าที่ Opacity ครับ ดังภาพ
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Jun 3 2008, 14:10
โพสต์ #6

Platinum Member

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

ตอนเช้า ๆ อากาศเย็น ๆ ใช้วิธีเป่าลมหายใจใส่ฟิลเตอร์หน้าเลนส์ ฟิลเตอร์จะมีไอน้ำเกาะอยู่เป็นหมอก ๆ แล้วก็ถ่ายเลย จะได้ภาพเหมือนใส่ฟิลเตอร์ซอฟท์เหมือนกัน ไม่ต้องพึ่งโฟโตฉ่อบไม่ต้องซื้อฟิลเตอร์ซอฟท์เลนส์ซอฟท์ เอิ๊ก ๆ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 18th October 2019 - 16:10
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys