IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

2 หน้า V   1 2 >  
Reply to this topicStart new topic
> :: ทิป เทคนิคการแต่งภาพ :: ชุบชีวิตให้กับภาพถ่ายด้วยเทคนิคสไตล์โลโม (LOMO), หลีกหนีความจำเจ เรามาลองเปลี่ยนภาพของเราให้เป็นแนว Lomo กันดีกว่าครับ
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 6 2007, 21:42
โพสต์ #1

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

ชุบชีวิตภาพถ่ายด้วยเทคนิคแต่งภาพสไตล์โลโม (LOMO)

หลายคนอาจจะงงครับว่าภาพ โลโม(LOMO) มันคืออะไร
บ้างก็ว่าเป็นแนวทางการถ่ายภาพอย่างหนึ่ง บ้างก็ว่ามันคือภาพที่ได้จากกล้องโลโมซึ่งเป็นกล้องฟิล์ม

แต่เอาเป็นว่าภาพแนวโลโมก็คือภาพที่มี contrast จัดๆ ขอบรูปมืดๆ ประมาณรูปด้านล่างครับ

แม้ว่าเราจะไม่มีกล้องโลโมที่จะถ่ายภาพให้ออกมาแปลกตาอย่างในภาพ
แต่เราก็สามารถนำภาพจากกล้องดิจิตอลของเรา มาดัดแปลงแต่งเติมให้เป็นภาพแนวโลโมได้ไม่ยากครับ

วิธีที่จะแนะนำนี้เป็นวิธีการทำภาพแนวโลโมแบบไม่ต้องออกแรงมากครับ เพราะเราจะใช้ script ซึ่งเป็นวิธีแบบสำเร็จรูปที่ซู๊ดดด.. hipb002.gif

เริ่มกันเลยครับ
  1. โหลด script ที่ให้ไปด้านล่างเลยครับ
    Script.rar ( 11.99KB )
    ต้นฉบับสคริปท์ตามลิงค์เลยครับ http://www.flickr.com/groups/technique/discuss/34317 ขอบคุณคุณ panuta จาก Zickr ที่แจ้งมานะครับ
  2. แตกไฟล์ เราจะได้ไฟล์มา 2 ไฟล์ที่ชื่อว่า CHHolga และ CHLomoScript ครับ (เราใช้เฉพาะ CHLomoScript เท่านั้นครับ)
  3. ก๊อปปี้ไฟล์ทั้งสองไปวางที่ C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CS2\Presets\Scripts (ผมใช้ Adobe CS2 ครับใครใช้เวอร์ชั่นอื่นที่อยู่ก็น่าจะประมาณนี้ครับ)
  4. เปิดโปรแกรม Photoshop ขึ้นมาเลยครับ
  5. เปิดภาพที่ต้องการครับ หากใครจะ resize ก็ resize ได้ตามศรัทธาครับ ส่วนผมจะ resize ให้ได้รูปขนาด 600x400 ครับ

6. ไปที่เมนูเลือก File > Scripts > CHLomoScript ครับ

7. รอแป๊บนึงให้มันจัดการรูปของเราก่อน จะได้รูปออกมาแบบนี้ครับ

8. จากรูปที่ได้จะเห็นว่าสีมันจัดจ้านแสบตามาก เราต้องมาลดสีมันนิดหน่อย โดยคลิกที่เลเยอร์ Background ที่ palette "Layer" คลิกปุ่มรูปวงกลมผ่าครึ่ง และเลือก Hue/Saturation...จากนั้นปรับแถบตรงกลาง (Saturation) ให้เลื่อนไปทางซ้ายมือครับ จะปรับเท่าไหร่ก็ได้ตามความชอบเลยครับ สำหรับผม ปรับไปที่ -35 ครับ

9. ในที่สุดเราก็ได้ชุบชีวิตภาพที่แสนจะธรรมดา ไม่มีอะไรเลย ให้ดูมีชีวิตชีวาและให้ความรู้สึกที่แตกต่างโดยการแต่งภาพสไตล์โลโมครับ
ลองมาเปรียบเทียบภาพก่อนและหลังแต่งภาพกันครับ เห็นได้ชัดว่าภาพดูดีให้ความรู้สึกแตกต่างขึ้นมาทันทีครับ
After

Before

เสร็จไปแล้วครับกับการแต่งภาพโลโมแบบกึ่งสำเร็จรูป (รสหมูสับ) ยังมีอีกหลายวิธีที่จะได้ภาพโลโมออกมาครับ
คราวหน้าจะลงวิธีแต่งภาพโลโมให้อีกวิธีนึงครับ วิธีนี้ต้องออกแรงนิดหน่อย เพราะเราจะมาทำแบบไม่ใช้ Script ไม่ใช้สตั๊นท์ ไม่ใช้สลิงครับ hipb002.gif
เดี๋ยวทำเสร็จแล้วจะติดลิงค์ไว้ให้ครับผม hipb008.gif

รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

Go to the top of the page

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 6 2007, 22:29
โพสต์ #2

เอารูปที่แต่งด้วย CHLomoScript มาโชว์นิดนึง hipb002.gif

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
~♪ Noo_N@N ♪~
โพสต์ Jul 7 2007, 13:25
โพสต์ #3

Member
**

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 12

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆค่ะ เดี๋ยวลองไปทำดูแล้วจะเอามาให้ติชมนะคะ

+Quote Post
โพสต์ Jul 7 2007, 13:44
โพสต์ #4

Member
**

ลองมาแล้วค่ะ ติชมด้วยนะคะ hipb006.gif
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
aizuke
โพสต์ Jul 7 2007, 14:41
โพสต์ #5

Freshy

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 8

ขอโชว์ด้วยคนคร้าบ hipb008.gif

ภาพที่แนบมา

รูปน้ำตกไพรสวรรค์ ที่ตรัง ของพี่ Admin ครับ ขอหลังไมค์ อิอิ hipb004.gif

+Quote Post
cat
โพสต์ Jul 8 2007, 08:49
โพสต์ #6

Platinum Member

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

ปกติใช้โปรแกรมไม่ค่อยเป็น อ่านคร่าวๆไปก่อน ถ้านึกอยากทำก็แวะมาดูอีกที ดูก็คล้ายๆกับภาพแบบโล์คีย์เหมือนกัน แต่สีกระโดดและจัดจ้านมากกว่า hipb005.gif

+Quote Post
Polshutter
โพสต์ Jul 9 2007, 01:42
โพสต์ #7

Freshy
*

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 15

แต่งภาพได้สวยมากครับ ผมใช้โปรแกรมไม่ค่อยเป็น ขอศึกษาเก็บไว้ก่อนนะ

+Quote Post
knr
โพสต์ Jul 10 2007, 21:51
โพสต์ #8

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 61

ใช้ ps ในเครื่อง mac ค่ะ ลงตัวเดียวกันนี่ไม่ได้ใช่ไหมคะ

+Quote Post
knr
โพสต์ Jul 10 2007, 22:37
โพสต์ #9

Freshy
*

ไปลองมาแล้วค่ะ ใช้ด้วยกันได้ ดีจังชอบคอนทราสเยอะๆ เพราะสี canon มันจะออกเหลืองนวลๆ เจอ lomo เลยชอบใจ ^^

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 10 2007, 22:41
โพสต์ #10

QUOTE(knr @ Jul 10 2007, 22:37) *

ไปลองมาแล้วค่ะ ใช้ด้วยกันได้ ดีจังชอบคอนทราสเยอะๆ เพราะสี canon มันจะออกเหลืองนวลๆ เจอ lomo เลยชอบใจ ^^

ดีเลยครับ กำลังหาคำตอบให้พอดีเลยครับ พอดีไม่ได้ใช้ mac ด้วยสิครับเนี่ย hipb002.gif

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jul 10 2007, 22:52
โพสต์ #11

ยังมีอีกเทคนิคหนึ่งสำหรับแต่งภาพสไตล์ LOMO แบบไม่ใช้ scripts ครับเอามาจากฝรั่งอีกทีหนึ่ง
เดี๋ยวผมเอามาแปลเป็นไทยพร้อมรูปประกอบให้เข้าใจกันง่ายๆครับ
อย่าลืมส่งภาพสวยๆที่ทำเสร็จแล้วมาแชร์กันบ้างนะครับ hipb002.gif

+Quote Post
knr
โพสต์ Jul 13 2007, 16:02
โพสต์ #12

Freshy
*

เครดิตค่ะ http://community.thaiware.com/lofiversion/...hp/t244586.html

1. ขั้นแรก เราต้องเตรียมภาพถ่ายก่อนนะครับ โดยภาพที่ทำ lomo แล้วสวย คือภาพที่มีแสง เข้าอยู่ด้านหลังครับ ภาพจะดูสวยงามขึ้นมาทันที

2. ทำการปรับLevel ของสี นะครับ โดยไปที่ Image > Adjustment > Level ปรับแต่งแสง ให้ภาพดูสว่าง และมืด (ยังไงหว่า ก็ขยับ ลูกศรด้านขวา ไปทางซ้าย แล้วก็ขยับ อันด้าน ซ้าย ไปทางขวาไง) ภาพก็จะดู Over Ligth ไป เล็กๆน้อยๆ ใครอยากได้อารมณ์ไหน ปรับแต่งตามชอบครับ

3. จากนั้น เราก็จะทำการ Duplicate ภาพของเรา อีก 1 Layer ครับ เอาไว้ด้านบนนั่นแหละ

4. เลือกที่ เลเยอร์ ด้านบน จากนั้น เราไปที่ Filter > Render > Ligth Effect

5. เลือก Ligth เป็นแบบ Blue Omni เปลี่ยน สีของ Ligth type เป็น สีขาว แล้วก็ลาก วงของแสง ให้มีเงาอยู่ด้านของพอสมควร

6. ปรับค่า Material ให้หนักไปทาง Plastic ให้ตรงกลางภาพออกขาวปานกลาง ถึงมาก กด OK

7. เปลี่ยนการ Blending ของ Layer ที่เราเพิ่งใส่ Filter ไป จาก none เป็น Miltiply ครับ

เราก็จะได้ภาพ ที่มีขอบสีดำๆ แล้ว ได้อารมณ์ อาร์ตไหมครับ เท่านั้นยังไม่พอ lomo ภาพต้องไม่ชัดด้วย อ้าว เริ่มกันเลย

1. จากอันเดิม ที่เรามีอยู่ 2 Layer ให้ทำการรวมกัน โดยกด Ctrl + Shift + e ครับ หรือ Merge Visible ครับ

2. ใส่ Filter Blur ไป 1 ครั้ง แล้วตามด้วย Gaussion Blur ครับ ให้ภาพเบลอมากๆ เลยครับ

3. จากนั้น ไปที่ Edit > Fade Gaussion Blur ครับ เปลี่ยน Mode เป็น Color douge หรือ Hard ligth ก็ได้ ตามความชอบครับ จากนั้น ลด Opacity ลง ครึ่งหนึ่ง ครับ ถ้าใครยังว่าเบลออยู่ ก็ลดลงเรื่อยๆครับ ตามความชอบ

+Quote Post
โพสต์ Jul 15 2007, 13:58
โพสต์ #13

Member
**

ขอบคุณคุณ knr สำหรับความรู้ค่ะ

+Quote Post
knr
โพสต์ Jul 17 2007, 14:49
โพสต์ #14

Freshy
*

QUOTE(~♪ Noo_N@N ♪~ @ Jul 15 2007, 13:58) *

ขอบคุณคุณ knr สำหรับความรู้ค่ะ

ขอบคุณที่นี่มากกว่าค่ะ
ชอบเทคนิคนี้มากๆเลยค่ะ
บ้าไปแร้วววว
^^

IPB Image

+Quote Post
I'm Monkey
โพสต์ Feb 7 2008, 13:32
โพสต์ #15

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 213

ลองทำตามค่ะ..ทั้ง 2 วิธีเลย hipb010.gif
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Jo_Times
โพสต์ Mar 7 2008, 18:46
โพสต์ #16

Platinum Member

หมายเลขสมาชิก : 246

ขอลองด้วยคนอิอิ...ใช้ได้ป่าวอะ

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
nanoaloha
โพสต์ Apr 27 2008, 21:52
โพสต์ #17

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 309

ลองดูแล้ว
นี่ๆผลงาน

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Apr 28 2008, 00:59
โพสต์ #18

QUOTE(nanoaloha @ Apr 27 2008, 21:52) *

ลองดูแล้ว
นี่ๆผลงาน

ภาพน่ารักดีครับ

ถ้าอยากลองปรับสีภาพให้ดูแปลก ลองเล่นกับ Saturation หรือ Color Balance ได้ครับ จะได้สีภาพที่ออกมาแตกต่างไม่ซ้ำใครดีครับ

+Quote Post
nanoaloha
โพสต์ Apr 28 2008, 14:21
โพสต์ #19

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 309

ใช่แล้วคับ

ขอขอบคุนพี่ๆนะคับที่แบ่งบันความรู้ให้น้องๆ

^^ hipb005.gif

+Quote Post
kuki
โพสต์ May 31 2008, 22:50
โพสต์ #20

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 363

ดีเลยค่ะ ได้เทคนิคดี ๆ เอาไว้ใช้เวลาแต่งภาพให้ดูมีสีสัน แปลก แหวกแนว

+Quote Post

2 หน้า V   1 2 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 25th April 2014 - 09:23
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys