IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> PROCESS FOR MORE
fanta
โพสต์ Apr 19 2008, 10:16
โพสต์ #1

Gold Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 292

ผ่านเข้าไปชมผลงานล่าสุดของคุณ aloneguy หรือ คุณ อโลนเกย์ ( เกย์เดียวดาย ) อิ อิ
เห็นมีการบอกข้อมูลของการ process ภาพด้วย ถือว่าเป็นเรื่องที่ดี สำหรับวงการกล้องดิจิตอลนะครับ
จริง ๆ แล้ว การ process ภาพมีมาตั้งแต่สมัยกล้องฟิล์มแล้วหละครับ
หากคนที่เคยถ่ายภาพด้วยกล้องฟิล์มก็คงจะเคยนั่งอ่านข้อมูลของฟิล์มแต่ละยี่ห้อว่ามี
คุณสมบัติโดดเด่นในด้านใดบ้าง
อย่างเช่น ฟูจิเด่นสีเขียว โกดักเด่นสีเหลือง โคนิก้าเด่นสีน้ำเงิน อะไรประมาณนี้ ข้อสังเกตอย่างหนึ่งในสมัยนั้นก็คือสีของกล่องฟิล์มนั่นแหละครับ
อยากรู้ว่ายี่ห้อใหนเด่นสีใหน ก็ดูจากกล่องฟิล์มได้เลย ใครนึกไม่ออกว่าง ๆ ก็ลองไปหามาดู
แค่การเลือกยี่ห้อฟิล์มก็เหมือนกับการ process ไปขั้นนึงแล้ว
ต่อมาก็เลนส์ครับ ถ้าเมื่อก่อนก็ เลนส์นิคอนให้คอนทราสจัด เน้นสีแดง เลนส์แคนนอน ให้สีนุ่ม เน้นสีน้ำเงิน อะไรประมาณนี้ ซึ่งมันก็ประกอบกับระบบวัดแสงของกล้องแต่ละยี่ห้อด้วย นิคอนจะวัดแสงได้ตรงสุดในบรรดา กล้องสามกษัตริย์ในอดีต คือนิคอน แคนนอน และมินอลต้า
ถ้าแคนนอนก็จะวัดแสงโอเวอร์นิดนึง มินอลต้าก็จะอันเดอร์นิดนึง ( อันนี้จากประสบการณ์ที่เคยใช้มาทั้งสามยี่ห้อ)
แม้แต่ในกระบวนการถ่ายก็จะมีการ process ที่เราทำกันอยู่บ่อย ๆ คือ การบวก ลบ ชดเชยแสงนั่นแหละครับ
สุดท้ายในกระบวนการอัดล้าง มีการล้างพุช เพื่อหวังผลที่แตกต่างกันให้วุ่นวาย นี้ยังไม่รวมถึงสูตรการผสมน้ำยาล้างฟิล์ม ที่มีอีกมากมาย
ที่กล่าวมาทั้งหมดในข้างต้น เพื่อให้เห็นกระบวนการคร่าว ๆ ของการ process ภาพ ของกล้องฟิล์มในอดีต แม้แต่ในปัจจุบันคนที่เล่นกล้องฟิล์ม
เขาก็ยังใช้วิธีที่กล่าวมานี้กันอยู่

Go to the top of the page

+Quote Post
fanta
โพสต์ Apr 19 2008, 10:30
โพสต์ #2

Gold Member

มาพูดถึงการ process ในวงการกล้องดิจิตอลกันบ้าง
ผมถือว่าการ process เป็นงานศิลปะอีกแขนงนึงนะครับ
โดยส่วนตัวผมเอง ไม่เคยแอนตี้เรื่องการตกแต่งภาพ ( เพราะผมแต่งทุกรูปแหละ มากบ้างน้อยบ้าง )
เพราะว่าในสถานการณ์ที่เราไปถ่ายภาพนั้น แน่นอนว่าเราต้องเจอกับข้อจำกัดบางประการที่ทำให้เราไม่สามารถ
ถ่ายภาพนั้นให้ออกมาสมบูรณ์ที่สุดได้ หรือบางครั้ง ฟิสิกส์ของการถ่ายภาพจำกัดให้เราได้ภาพมาแค่นั้น
หรือด้วยอุปกรณ์ที่เรามีอย่างจำกัด ( ตามสภาพคล่องทางเศรษฐกิจ )
การนำภาพมาตกแต่งจึงเป็นการก้าวข้ามขีดจำกัดเหล่านั้น เพื่อให้ภาพที่สมบูรณ์ที่สุด
ผมไม่ค่อยจะสนใจกับคำพูดของคนบางจำพวกที่พูดว่า พวกที่ตกแต่งภาพไม่เจ๋งจริง ถ้าแน่จริงต้องกดชัตเตอร์แล้วได้เลย อะไรทำนองนั้น
แต่คุณอย่าลืมว่า แค่คุณถ่าย JPEG ก็ถือว่าตกแต่งภาพแล้ว เพราะได้ผ่านกระบวนการจัดการสี และบีบอัดภาพจาก processer ของกล้อง
อ้อ ข้อแนะนำจากประสบการณ์ตรง ถ่าย RAW ดีกว่าครับ ได้คุณภาพไฟล์ที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด ทั้งความคม คุณภาพสี เนื้อไฟล์
อย่างภาพที่ผมโพสต์ในเว็บนี้ก็ผ่านกระบวนการตกแต่งภาพทั้งหมดครับ โดยใช้โปรแกรม photoshop
ศิลปะมันไม่มีข้อจำกัด ไม่มีถูกไม่มีผิด สุดท้ายแล้วมันวัดกันที่ผลงาน อย่างน้อยเราก็จะได้ไม่ต้องมานั่งหาข้ออ้างว่าทำไมภาพที่เราถ่ายมานั้น
มันไม่สมบูรณ์

+Quote Post
fanta
โพสต์ Apr 19 2008, 10:33
โพสต์ #3

Gold Member

ส่วนวิธีการในการ process ภาพ
หาได้ใน google นะครับ
เพราะผมเองก็ถือว่ายังไม่เก่ง แค่พอทำได้ ไม่กล้าไปสอนใคร
ถ้าใครมีความสามารถทางด้านนี้เข้ามาให้ความรู้กันบ้างนะครับ

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Apr 19 2008, 10:50
โพสต์ #4

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

aloneguy = อะโลนกาย (ชายผู้โดดเดี่ยว) น่าจะเพราะกว่านิสนึงครับพี่แฟนต้า อิอิ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดเรื่องการ process ภาพครับ
เดี๋ยวผมจะพยายามหาลิงค์หรือบทความ เอามาแปลให้เพื่อนๆพี่ๆสมาิชิกอ่านกันเรื่อยๆครับ
ประกอบกับเทคนิคที่ใช้อยู่ส่วนตัวเล็กๆน้อยๆ เดี๋ยวจะเอามาแชร์กันครับ

+Quote Post
fanta
โพสต์ Apr 19 2008, 11:05
โพสต์ #5

Gold Member

555 เจ้าต้วช่วยเข้ามาชี้แจงด้วยนะครับ เริ่มมีคนสับสนแล้ว 555

+Quote Post
aloneguy
โพสต์ Apr 19 2008, 21:11
โพสต์ #6

สิ่งสวยงามใกล้ตัว แค่เปลี่ยนมุมมอง

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 243

โหพี่แซวซะทำเอาคนอื่นสับสนกันหมด ตัวเองก็....
5555

aloneguy = อะโลนกาย (ชายผู้โดดเดี่ยว) อันนี้หน่ะถูกแล้ว อิอิ

+Quote Post
cat
โพสต์ Apr 20 2008, 10:28
โพสต์ #7

Platinum Member
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

ดิจิตอลก็คู่กับโพรเสสอยู่แล้วครับ ตามที่ว่าการปรับภาพมีมาตั้งแต่สมัยฟิล์มแล้วครับ บัง ปิด เผา ดุ๊ป ก๊อป คำเหล่านี้ถ้ารุ่นเก่ารู้ดี หุๆๆ

แต่ถ้าต้องการการทดสอบคุณภาพไฟล์ของกล้องแบบเพียวเทสท์ อันนั้นก็ว่าไปอีกเรื่อง คือไม่ปรับอยู่แล้ว

อะโลนกาย แปลอีกทีก็กายเปลือยเปล่า หรือไม่ อะต้นเทพ.......555

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 20 2008, 18:55
โพสต์ #8

Platinum Member

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

ขอบคุณสำหรับแนวคิดครับพี่โด่ง

ผมก็แต่งแทบทุกรูปเหมือนกัน นาน ๆๆๆๆ แสนนานจะมีซักรูปที่ว่าไม่ต้องแต่งเลย ตอนหัดใหม่ ๆ ก็มั่ว ๆ เอาแต่งเสียไปหลายรูปเลยโดยที่ไม่ได้เก็บภาพต้นฉบับไว้ พอนานเข้ามีความรู้เพิ่มขึ้นหน่อย ก็มานั่งเสียดายรูปที่แต่งไปแล้วว่าถ้าเป็นตอนนี้น่าจะทำได้ดีกว่านี้ แต่ไม่มีภาพต้นฉบับซะแล้ว แง่ ๆ.. hipb007.gif

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 11th December 2019 - 09:29
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys