IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> กรอบภาพ และ ข้อมูล exif, PS
Mushu
โพสต์ Apr 21 2008, 10:24
โพสต์ #1

Platinum Member

กลุ่ม : Members
จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

จะเห็นว่าช่วงหลัง ๆ มานี้ภาพที่ผมโพสจะใส่ข้อมูลการถ่ายมาด้วยซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนดู หรือคนที่เข้ามาวิเคราะห์วิจารณ์ภาพ ซึ่งแน่นอนว่าภาพที่นำมาลงนั้นส่วนหนึ่งก็ไดรับการตกแต่งมาด้วย แต่ก็เป็นเพียงส่วนน้อยเท่านั้น

มีเพื่อน ๆ ถามกันมาอย่างล้นหลาม (พี่ sak คนเดียว) ว่ากรอบภาพทำยังงัย ผมจึงขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้แนะนำวิธีการที่ผมใช้อยู่น่ะครับ

---------------------------------------------------------------

ก่อนอื่นเลยขอให้โหลดสคริปตัวนี้ไปติดตั้งในเครื่องก่อน

สคริปตัวนี้ผมได้มาจากคุณ jynx ซึ่งได้มาโพสไว้ในเวป etc โดยบอกว่า ขอมาจาก คุณmstreet ใน thaidphoto อีกทีหนึ่ง

ไฟล์ที่แนบมา  ReplaceEXIFText1_3k.zip ( 1.52กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 1003

เมื่อโหลดไปแล้วให้ทำการคลายซิปแล้วนำไปวางไว้ในโฟลเดอร์

C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CS3\Presets\Scripts

---------------------------------------------------------------

ตอนนี้เครื่องเราก็พร้อมแล้วครับ การใช้งานก็ต้องมีตัวแปรต่าง ๆ
ในการจะนำข้อมูลต่างๆจาก exif ซึ่งจะใช้รูปแบบของตัวอักษรตามที่ต้องการ โดยมีตัวแปลต่างๆ ดังนี้

<model> = Camera Model
<date> = Date of photo taken
<time> = Time of photo taken
<speed> = Shutter speed (1/XXX)
<fstop> = Aperture, F-Stop (f/X)
<iso> = ISO Speed (ISOXXX)
<fl> = Focal length (XX mm)
<mode> = Exposure Program
<bias> = Exposure Bias Value
<meter> = Metering Mode
<wb> = White Balance
<thdate> = Date of photo taken(Thai format)

ข้อความที่อยู่ในเครื่องหมาย <XXX> จะเปลี่ยนแปลงไปตามข้อมูลภาพใน exif ของแต่ละภาพ หลังจากรันสคริปตัวนี้แล้วครับ

เมื่อพิมพ์ข้อความในภาพเรียบร้อยแล้วก็รันสคริปตัวนี้เลยครับ โดยสคริปตัวนี้จะอยู่ในเมนูของโปรแกรม Photoshop

Fine>scripits> ReplaceEXIFText1

ขั้นตอนนี้อาจใช้เวลาซักครู่ครับ ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ

ส่วนไฟล์นี้คือกรอบภาพแบบที่ผมใช้อยู่ครับ จะลองเอาไปใช้หรือเอาไปดัดแปลงเพิ่มเติมก็ตามแต่สะดวกครับ

ไฟล์ที่แนบมา  SPC_Frame.zip ( 28.64กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 951

วิธีการคือคือเตรียมภาพสำหรับโพสให้เรียบร้อย กรอบนี้เหมาะกับภาพที่มีขนาดความยาวของภาพ 600 ครับเพราะฉะนั้นจะต้องย่อภาพให้ได้ขนาด ความยาวของภาพ600 ก่อนน่ะครับ

เสร็จแล้วก็ลากกรอบภาพไปใส่ไว้บนภาพแล้วก็รันสคริปได้เลยครับ

ไม่รู้ว่าอ่านเข้าใจหรือเปล่า ผมอ่านเองยัง งง เลย แบบว่าไม่เคยโพสแบบนี้ งง กับคำพูดตัวเองเหมือนกัน เอาเป็นว่าสงสัยสอบถามได้ครับ

สุดท้ายขอบคุณ คุณ jynx ที่สอนผม และขอบคุณ คุณmstreet ที่เขียนสคริปดี ๆ ให้ได้ใช้ครับ

Go to the top of the page

+Quote Post
cat
โพสต์ Apr 21 2008, 16:51
โพสต์ #2

ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

thank MUSHU

แต่ไม่ชอบใส่แฮะ ดูมันมาตรฐานจัง....

+Quote Post
ต้นไม้
โพสต์ Apr 21 2008, 18:12
โพสต์ #3

Silver Member

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 247

งง การรันสคริปต์ ทำไงอ่ะครับ เอาออกมาแล้ว แต่ไม่มีไรเกิดขึ้น
งงทุกขั้นตอนเลยอ่าครับ พี่ชุช่วยอธิบายทีละขั้นเลยได้ป่ะครับ

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 08:44
โพสต์ #4

QUOTE(ต้นไม้ @ Apr 21 2008, 18:12) *

งง การรันสคริปต์ ทำไงอ่ะครับ เอาออกมาแล้ว แต่ไม่มีไรเกิดขึ้น
งงทุกขั้นตอนเลยอ่าครับ พี่ชุช่วยอธิบายทีละขั้นเลยได้ป่ะครับ

แป๋ว...

ว่าแล้วเชียว ผมอ่านเองยัง งง เลย ฮ่า.. hipb002.gif
สงสัยต้องทำรูปประกอบซะแล้ว ขอเวลาหน่อยน่ะ เดี๋ยวจะทำรูปมาให้ดู

+Quote Post
d@^_^@b
โพสต์ Apr 22 2008, 10:30
โพสต์ #5

Member
**

หมายเลขสมาชิก : 303

ช่วยครับ
รูปแรกก็ใส่ค่าที่เราต้องการจะแสดง ตามนั้น
รูปที่แนบมาด้วย
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
d@^_^@b
โพสต์ Apr 22 2008, 10:33
โพสต์ #6

Member
**

ต่อไปก็ไปที่เมนู file -- >> scripts ---->> Replace EXIFT... จากนั้นก็จะได้ภาพดังรูปที่ 3 (ภาพนั้นต้องไม่ได้เซฟไฟล์เป็น save for web นะครับ ถ้าเป็นไฟล์ที่มากจากการ save for web มันจะไม่โชว์ครับ)
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
d@^_^@b
โพสต์ Apr 22 2008, 10:34
โพสต์ #7

Member
**

ภาพที่ 3 เสร็จ กระบวนการ ครับ ก็จะได้ภาพดังนี้
ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 10:45
โพสต์ #8

ขอบคุณ คุณ d@^ ^@b ครับ
ผมทำภาพประกอบมาเสร็จพอดี เข้ามาดู คุณd@^ ^@b ก็ช่วยผมซะแล้ว ขอบคุณมากครับ

ไหน ๆ ก็ทำมาแล้วก็เอามาโพสอีกทีล่ะกันวิธีการของผมคือใช้กับกรอบภาพที่ผมทำน่ะครับ

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 10:48
โพสต์ #9

หลังจากโหลดสคริปตัวที่ว่ามาแล้วก็ทำการคลาย Zip แล้วก็นำไฟล์ไปวางไว้ในโฟลเดอร์

C:\Program Files\Adobe\Adobe Photoshop CS3\Presets\Scripts

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 10:49
โพสต์ #10

เปิดภาพที่ต้องการทำขึ้นมา

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 10:51
โพสต์ #11

กดปุ่ม Ctrl+Alt+i เพื่อย่อภาพ

ภาพที่แนบมา

ใส่ค่าด้านกว้างไห้ได้ 600 pixels ซึ่งจะพอดีกับกรอบภาพแบบที่ผมทำครับ

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 10:53
โพสต์ #12

ทีนี้จะมาเพิ่มพื้นที่ด้านล่างของภาพสำหรับนำกรอบมาใส่ครับ กด Ctrl+Alt+C

ภาพที่แนบมา

กรอกข้อมูลตามภาพเลยครับ เสร็จแล้วภาพของเราจะกลายเป็นแบบนี้ครับ

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 10:55
โพสต์ #13

เปิดไฟล์กรอบภาพขึ้นมา

ภาพที่แนบมา

ตรง Layer คลิกเลือก Layer แรก กด shift ค้างไว้แล้วคลิกที่ Layer สุดท้าย เพื่อเลือกทั้งหมด

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 10:57
โพสต์ #14

ที่กรอบภาพกดปุ่ม V ที่คีย์บอร์ด คลิกแล้วลากกรอบภาพมาไว้ในไฟล์ภาพ

ภาพที่แนบมา

จากนั้นก็จัดตำแหน่งให้ไปอยู่ด้านล่างของภาพที่เราเตรียมพื้นที่ไว้

+Quote Post
d@^_^@b
โพสต์ Apr 22 2008, 11:04
โพสต์ #15

Member
**

แฮะ ๆ ขออภัยอย่างยิ่ง พอดีเห็น กระทู้นี้ดีมากครับ เลยอยากให้เข้าใจการทำอ่าครับ

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 11:06
โพสต์ #16

รันสคริปตัวที่เราติดตั้งไว้โดยเลือกที่เมนู file -- >> scripts ---->> Replace EXIFT

ภาพที่แนบมา

รอซึกครู่ ก็เป็นอันเสร็จพิธี

ภาพที่แนบมา

จัดการรวม Layer แล้วใส่ชื่อเพิ่มเติมได้
รูปตัวอย่างผมถ่ายจากกล้องคอมแพค เลยไม่มีค่า iso ครับ

อันนี้เป็นวิธีการของผมนะครับ ไม่ได้ดีที่สุดแต่เป็นวิธีการที่ผมใช้อยู่ถือว่าแบ่ง ๆ กัน ผมรู้ว่าในบอร์ดนี้มีคนเก่ง PS หลายคน (เก่งกว่าผมอีก) แต่ถือว่ามีน้ำใจเอามาบอกเผื่อคนที่ยังไม่รู้ครับ

ผมสนับสนุนให้มีข้อมูลการถ่ายรูปโพสลงมาด้วย น่าจะเป็นประโยชน์ครับ ส่วนเรื่องการตกแต่งเพิ่มเติมนั้นมันก็แน่อยู่แล้ว ว่าอาจจะไม่ตรงกับข้อมูลที่แสดง แต่ถึงไม่ตกแต่งเลย ในกล้องแต่ละยี่ห้อก็ยังมีพารามิเตอร์ต่าง ๆ ในการปรับตั้งให้กล้องตกแต่งภาพในตัวกล้องเองอยู่แล้วเช่นการถ่ายโหมดสีสด คอนทราส หรือความคมชัดต่าง ๆ ยิ่งกล้องรุ่นใหม่ ๆ ก็ยิ่งมีการปรับตั้งได้เยอะขึ้น จนบางครั้งก็แทบไม่จำเป็นต้องมาตกแต่งจากคอมอีก แต่จะมาบอกว่าไม่แต่เลยก็คงไม่ถูกนัก เพราะกล้องมันแต่งมาให้เรียบร้อยแล้ว

แต่โดยหลัก ๆ ค่าที่น่าจะบอกก็ ชัตเตอ ร์รูรับแสง ไอเอสโอ ครับ

จบแล้ว ขอบคุณที่แวะมาอ่าน อิอิ hipb002.gif

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 22 2008, 11:07
โพสต์ #17

QUOTE(d@happy.gif@b @ Apr 22 2008, 11:04) *

แฮะ ๆ ขออภัยอย่างยิ่ง พอดีเห็น กระทู้นี้ดีมากครับ เลยอยากให้เข้าใจการทำอ่าครับ

ไม่เป็นไรครับ ยินดีและขอบคุณมากครับที่ช่วยกัน

+Quote Post
Jo_Times
โพสต์ Apr 22 2008, 19:09
โพสต์ #18

หมายเลขสมาชิก : 246

อิอิ สะดวกดีจัง ขอบคุณครับชุ

+Quote Post
ต้นไม้
โพสต์ Apr 22 2008, 20:35
โพสต์ #19

Silver Member

กลุ่ม : Moderator
หมายเลขสมาชิก : 247

โอเค เข้าใจละ การใส่ค่าก็คือพิมพ์ TEXT ลงไปในภาพเลย

ขอบคุณพี่ชุ และ d@happy.gif@b มากครับ

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 18th August 2019 - 12:15
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys