IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

Reply to this topicStart new topic
> ในวันที่ฟ้าไม่สดใส, PS
Mushu
โพสต์ Apr 23 2008, 08:59
โพสต์ #1

Platinum Member

กลุ่ม : Members
จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ถ่ายรูป แต่หาเรื่องมาโพสกระทู้เลยนำเทคนิคในโฟโตฉ่อบ เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ผมใช้อยู่มาฝากเพื่อน ๆ ครับ

ไม่ได้ถือตัวว่าเก่งหรือมาสอนใครนะครับ หลายคนในนี้เก่งกว่าผมเยอะเลย แต่หลายคนก็อาจจะยังไม่รู้ (หรือรู้กันหมดแล้วหว่า...) hipb010.gif คนที่เก่งแล้วก็ใช่ว่าจะเก่งมาแต่กำเนิดก็อาศัยการเรียนรู้ศึกษาจากในหนังสือบ้าง จากในเน็ตในเวปในกระทู้ที่มีคนมาโพสสอนไว้บ้าง ผมเองก็เช่นกันเมื่อก่อนก็เป็นคนไม่รู้ ก็ได้เรียนรู้จากในเน็ตในเวปที่มีคนใจดีมาโพสมาแนะนำไว้ วันนึงเราพอรู้เรื่องบ้างก็สนองคืนให้คนรุ่นต่อมาได้รู้บ้าง เช่นเดียว วิธีเดียวกับที่เราได้เรียนรู้มาคือ ตั้งกระทู้แนะนำไว้

พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ใครไหนมีวิธีอื่น ๆ หรือเทคนิคอื่นจะแนะนำเพิ่มเติม ในเรื่องสีท้องฟ้าก็แจมได้เลยน่ะครับ hipb004.gif

----------------------------------------------

บางครั้งเราไปถ่ายภาพมาแล้วสภาพอากาศไม่เป็นใจ ท้องฟ้าขมุกขมัวหม่นหมองไม่สดใส หรือไม่มีอุปกรณ์อย่าง C-PL เหมือนที่คนอื่นเขา ก็อย่าเพิ่งน้อยเนื้อต่ำใจหมดกำลังใจซะก่อน ยังพอมีวิธีแก้ไขได้ครับ งานนี้ต้องมาพึ่งโฟโตฉ่อบครับ วิธีการไม่ยากเลยลองดูน่ะครับ hipb002.gif

Go to the top of the page

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 23 2008, 09:00
โพสต์ #2

1.เปิดภาพขึ้นมา จากในภาพจะเห็นว่าสีฟ้าของท้องฟ้ามันทึม ๆ ไม่สดใสเอาเสียเลย

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 23 2008, 09:01
โพสต์ #3

2.เลือกเครื่องมือ Selective color อยู่ในเมนู Image>Adjustments>Selective color

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 23 2008, 09:02
โพสต์ #4

3.จะมีเมนูปรากฎขึ้นมาตามรูป ในช่อง Color เลือกไปที่ Blues แล้วดูที่แทบเลื่อนน่ะครับ แถบ Black เลื่อนไปด้านขวา ส่วนแถบ Yellow เลื่อนมาด้านซ้าย มากน้อยตามความเหมาะสม หากสียังเข้มไม่พอ ในช่อง Color เปลี่ยนมาเลือกเป็น Cyans แล้วปรับได้อีก แต่ระวังอย่าปรับมากเกินไปสีจะเพื้ยนครับ เสร็จแล้วกด ok เป็นอันเสร็จพิธี hipb002.gif

ภาพที่แนบมา

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 23 2008, 09:07
โพสต์ #5

4.ลองเปรียบเทียบดูสีของท้องฟ้าก่อนและหลังปรับแต่ง hipb004.gif

ก่อนปรับแต่ง >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>หลังปรับแต่ง

ภาพที่แนบมา ภาพที่แนบมา

การตกแต่งภาพไม่ใช่เรื่องบาปไม่ผิดศีล และไม่ผิดกฎหมายครับ บางครั้งเรามีข้อจำกัดไม่ว่าจะจำกัดด้วยอุปกรณ์ที่มีอยู่ จะจำกัดด้วยสิ่งแวดล้อมสภาพแวดล้อมที่ไปถ่ายมามันจำกัด ไม่สามารถถ่ายภาพมาได้อย่างที่ตั้งใจก็ต้องพึ่งเทคโนโลยีเข้าช่วยครับ เพียงแต่เรารู้ข้อจำกัดของเราว่าเราทำไม่ได้เพราะอะไร เพราะอุปกรณ์ไม่ถึง เพราะฝีมือไม่ถึง เพราะสิ่งแวดล้อมไม่อำนวย ฯลฯ แต่เราต้องการผลสุดท้ายของงานแบบนี้ เราก็ต้องใช้เทคโนโลยีช่วยเพื่อให้ได้ผลสุดท้ายที่เราต้องการ

ขอให้สนุกนะครับ hipb002.gif

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Apr 23 2008, 11:32
โพสต์ #6

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับพี่ชุ มีประโยชน์มากครับ
ขอฝากลิงค์กระทู้ที่ผมเคยโพสไว้นะครับ คล้ายๆกับพี่ชุ แต่ต่างกันในรายละเอียดนิดหน่อยครับ
http://www.siamfreestyle.com/forum/index.php?showtopic=165

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Apr 23 2008, 14:46
โพสต์ #7

ขอบคุณที่แวะมาชมเช่นกันครับ

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Apr 23 2008, 15:05
โพสต์ #8

หมายเลขสมาชิก : 244

มีสาระ จดๆ นะครับ

+Quote Post
Jo_Times
โพสต์ Apr 23 2008, 19:51
โพสต์ #9

หมายเลขสมาชิก : 246

ขอบคุณท่านชุครับสำหรับเทคนิคดีๆที่นำมาฝากกัน

+Quote Post
cat
โพสต์ Apr 25 2008, 12:54
โพสต์ #10

ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Old Member
จาก : พุนพิน
หมายเลขสมาชิก : 29

ดีครับ ก็เคยอ่านๆมาบ้าง hipb002.gif

+Quote Post
anchalee
โพสต์ Apr 25 2008, 16:44
โพสต์ #11

Gold Member

หมายเลขสมาชิก : 277

ขอบคุณพี่ ชุ ค่ะ เทคนิค แบบนี้ ต้องจำไปใช้บ้างแระ

+Quote Post
ตากฤษ
โพสต์ Apr 28 2008, 14:39
โพสต์ #12

Freshy
*

หมายเลขสมาชิก : 297

คุณชุมีลูกเล่นเยอะดี

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 18th October 2019 - 15:40
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys