IPB
Thailand Travel Information :: English Version ::
เว็บไซต์แนะนำ: รวมฮาวทู เทคนิค DIY ต่างๆทุกๆเรื่องที่คุณอยากรู้

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

3 หน้า V   1 2 3 >  
Reply to this topicStart new topic
> ช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรดู ขอเสนอโจทย์ ละกัน
fanta
โพสต์ Jun 16 2008, 15:40
โพสต์ #1

Gold Member

กลุ่ม : Members
หมายเลขสมาชิก : 292

ผลพวงจากภาวะโลกร้อน
ส่งผลกระทบให้บอร์ดของพวกเราไม่ค่อยจะคึกคัก
ก็เลยขอเสนอโจทย์ก็แล้วกัน
นึกอยู่ครึ่งเดือนว่าจะเอาหัวข้ออะไรดี
คิดอยู่นานก็คิดไม่ออก คิดมาก ๆ ชักจะเครียด
เลยเดินออกไปเดินเล่นข้างสระน้ำ
เห็นมดแดงเดินเป็นแถว มีบางตัวที่เดินสวนทางมา
พวกมันก็จะเอาหนวดมาชนกันเป็นการทักทาย
แต่สิ่งที่พวกมันทำไม่ได้นั่นก็คือ การยิ้ม

ดังนั้นโจทย์ของเราเดือนนี้ขอเสนอ

" ดินแดนแห่งรอยยิ้ม "

ขออภัยที่มาเพิ่มเติมหัวข้อโจทย์เล็กน้อย
เนื่องจากดูแล้วโจทย์ที่ให้มันกว้างเกินไปเดี๋ยวจะไปสร้างความลำบากให้กับทุกท่าน
ก็เลยจำกัดให้มันแคบเข้ามาอีกนิดนึงนะครับ

ขอชี้แจงเหตุผลดังนี้ครับ
เนื่องจากเป็นหัวข้อที่เราใช้ฝึกการถ่ายภาพ
จากหัวข้อเดิมเกรงว่า เราจะได้แต่ภาพ ที่ครอปแต่ใบหน้าที่ยิ้ม เป็นภาพแนวพอร์ตเทรตไปเสีย บางท่านอาจจะละเลยในส่วนประกอบอื่นในภาพ
ก็เลยตั้งหัวข้อว่า ดินแดนแห่งรอยยิ้ม เพื่อเพิ่มรายละเอียดของฉากหลัง หรือส่วนประกอบอื่นของภาพ
ลองตีความคำว่า ดินแดนแห่งรอยยิ้มกันดูนะครับ ว่ามันน่าจะมีอะไรสื่อถึงคำนี้ได้บ้าง

Go to the top of the page

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Jun 16 2008, 15:43
โพสต์ #2

Platinum Member

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

หมดเขตเมื่อไหร่ครับเนี่ย มันใกล้สิ้นเดือนแล้วน่า.....น่าจะยืดออกไปหน่อยนะ
ว่าแต่ตอนนี้ยังหาการบ้านมาส่งวันที่ 28 ไม่ได้เลย สงสัยต้องไปขุดของเก่ามาโชว์
ส่วนการบ้านนี้เดี๋ยวไปถ่ายใหม่มาส่งนะครับ ขอเวลาหน่อย

+Quote Post
fanta
โพสต์ Jun 16 2008, 15:45
โพสต์ #3

Gold Member

ส่งได้เรื่อย ๆ ครับ รอบนี้อาจจะไม่ดุเดือดเหมือนกับโจทย์เดือนที่ผ่านมา
อยากเห็นรอยยิ้ม บนบอร์ดของพวกเราเยอะ ๆ น่ะครับ

+Quote Post
khai
โพสต์ Jun 16 2008, 16:20
โพสต์ #4

Gold Member

กลุ่ม : Classic Member
หมายเลขสมาชิก : 251

รับทราบ..ครับ..จะลองหามา.....

วันที่ 22 มิถุนายน หลังจากภาระกิจเรื่องเสื้อแล้ว...

ผมจะเข้าไปในสนามกิฬา...น่าจะได้ ไลฟ์,สตรีท,ก๊ฬา,รอยยิ้ม...

ใครสนใจไปนั่งคุยกันก่อนว่า..จะถ่ายกันยังไง..

ผมส่งการบ้านหลังวันที่ 22 นะครับ

+Quote Post
Shine_Heart
โพสต์ Jun 16 2008, 17:02
โพสต์ #5

Shine_Heart

หมายเลขสมาชิก : 290

ขอร่วมด้วยคนคร๊าบบบบบ hipb002.gif

+Quote Post
aloneguy
โพสต์ Jun 16 2008, 17:11
โพสต์ #6

สิ่งสวยงามใกล้ตัว แค่เปลี่ยนมุมมอง

หมายเลขสมาชิก : 243

มาดูโจทย์ครับ ยากแฮะ ขอคิดก่อนสัก 2 อาทิตย์ค่อยถ่าย

+Quote Post
Jo_Times
โพสต์ Jun 16 2008, 18:45
โพสต์ #7

หมายเลขสมาชิก : 246

มีการบ้านแล้ว...

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Jun 16 2008, 18:48
โพสต์ #8

หมายเลขสมาชิก : 244

โอ้ว การบ้านมาแว้ววว การบ้านที่ รอ คอย อะซี๊ด อุ้ย ซี๊ด อุ๊ย

(แบบนี้ คนมีครอบครัวได้เปรียบ ถ่ายรูป ลูก อิอิ พูด ดักไว้ก่อน)

+Quote Post
ดิวมือใหม่
โพสต์ Jun 16 2008, 18:52
โพสต์ #9

Silver Member

จาก : 60/3 หมู่ 3 ต.พังกาญจน์ อ.พนม จ.สุราษฎร์ธานี 84250
หมายเลขสมาชิก : 314

โหหหหหหหหหหหหหหหห งานเข้าอีกแว้วววววววววววววว
( การบ้านครั้งนี้น่าจะอยากนะเนี้ย ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ )

+Quote Post
อยากเห็นบอลไทยไป...
โพสต์ Jun 16 2008, 19:50
โพสต์ #10

จาก : กทม.(พระราม 3)...สุราษฎร์ธานี(สวนหลวง ร.๙)
หมายเลขสมาชิก : 325

ขอร่วมส่งด้วยคนนะครับพี่น้องครับ.. hipb002.gif

ว่าแต่..รอยยิ้มที่ว่าเนี่ยไม่จำกัดใช่มั๊ยครับ..ใครยิ้มก็ได้ พวกสิงห์ สา รา สัตว์ก็ได้นะครับ hipb004.gif
ถ้าคิดจะหารอยยิ้มคนไทยในเวลานี้ล่ะก็อืมมมม..... hipb009.gif
คงจะหายากอยู่เพราะสมัยนี้คนไทยไม่ค่อยยิ้มกันเลย
คงต้องรอให้น้ำมันกับข้างของลดราคาแล้วเงินเดือนขึ้นก่อนแหล่ะครับ
จึงจะเห็นรอยยิ้มกัน

+Quote Post
Mushu
โพสต์ Jun 17 2008, 10:19
โพสต์ #11

จาก : Suratthani
หมายเลขสมาชิก : 19

QUOTE(khai @ Jun 16 2008, 16:20) *

รับทราบ..ครับ..จะลองหามา.....

วันที่ 22 มิถุนายน หลังจากภาระกิจเรื่องเสื้อแล้ว...

ผมจะเข้าไปในสนามกิฬา...น่าจะได้ ไลฟ์,สตรีท,ก๊ฬา,รอยยิ้ม...

ใครสนใจไปนั่งคุยกันก่อนว่า..จะถ่ายกันยังไง..

ผมส่งการบ้านหลังวันที่ 22 นะครับ

น่าสนใจพี่ไข่พาผมไปด้วยนะครับ ช่วงนี้ไม่ได้จับกล้องนานแล้ว สงสัยขึ้นราหมดแล้ว

+Quote Post
fanta
โพสต์ Jun 17 2008, 11:33
โพสต์ #12

Gold Member

ก็คิดอยู่เหมือนกันว่า
ประเทศเราตอนนี้หารอยยิ้มได้ยากขึ้น
ลองหามาส่งกันดูนะครับ

+Quote Post
fanta
โพสต์ Jun 17 2008, 13:32
โพสต์ #13

Gold Member

อ้อ อย่าลืมข้อความใต้ภาพด้วยนะครับ
เพื่อช่วยสื่อให้ผู้ที่ชมผลงานเข้าใจ ผู้ถ่ายมากยิ่งขึ้น

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jun 17 2008, 14:12
โพสต์ #14

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

เย่ๆๆๆ โจทย์มาแว้ววว จะรีบทำการบ้านมาส่งนะคร้าบบบ

โจทย์รอบนี้พี่โด่งแฟนต้า บอกว่าความเข้มข้นอาจจะน้อยกว่าคราวที่แล้ว
แต่ไงก็อยากให้พี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน เพิ่มความเข้มข้นในภาพถ่ายในแต่ละภาพครับ

คิดเยอะๆครับ

ตั้งชื่อรูปไว้ในใจ ว่ารูปที่เราจะถ่ายออกมา มันมีชื่อว่าอะไรที่เกี่ยวกับ "รอยยิ้ม"
ดูแสง ทั้งทิศทางแสง ปริมาณแสง องค์ประกอบ การควบคุมกล้องของเรา
ใช้ทุกๆอย่างข้างต้น มาประกอบกันให้เป็นภาพ แล้วตอบโจทย์เราให้ได้มากที่สุด

ถ่ายภาพออกมาแล้วก็ดูภาพตัวเองครับ ว่าตอบโจทย์ได้มั๊ย ถ้าได้ก็ส่งมาฟังความเห็นจากเพื่อนๆครับ
ถ้าไม่ได้ ลองไปถ่ายใหม่ครับ ศึกษาทฤษฎี ว่าจะเอาทฤษฎีไหนมาใช้ เพื่อให้รูปเราตอบโจทย์ได้
ถ้าได้ก็ส่งมา ถ้าไม่ไ้ด้กลับไปถ่ายใหม่อีกครั้งครับ

นั่นเป็นสิ่งที่ผมคิดว่าจะทำให้เราพัฒนาไปได้ดีครับ ผมก็จะทำอย่างนั้นเหมือนกันครับ

หลักการถ่ายภาพพื้นฐาน ที่พวกเราควรรู้ เพื่อมาประกอบให้ได้ภาพที่ดี เข้ามาอ่านในนี้ได้ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------
รวบรวมกระทู้ความรู้จากคุณหมอรังสิต "ฝนแสนห่า" ครับ
-----------------------------------------------------------------------------------

ขอให้ทุกท่านสนุกกับการถ่ายภาพนะคร้าบบ

+Quote Post
fanta
โพสต์ Jun 17 2008, 16:03
โพสต์ #15

Gold Member

แก้ไขโจทย์เล็กน้อยนะครับ เป็น "ดินแดนแห่งรอยยิ้ม"

+Quote Post
อี๊ดคุง
โพสต์ Jun 17 2008, 16:10
โพสต์ #16

...ฅนค้น..ใคร...
ภาพประจำกลุ่ม

กลุ่ม : Root Admin
หมายเลขสมาชิก : 1
Point : n/a Point
Ticket : n/a Point

"ดินแดนแห่งรอยยิ้ม"

ดูแล้วรู้สึกว่ามันยากกว่าเดิมนะครับจารย์แฟนต้า

----------------------------------------------

"รอยยิ้ม" คิดไว้เยอะเลย ว่าจะถ่ายภาพรอยยิ้ม ยิ้มอะไร คนยิ้มรู้สึกยังไง คนที่เห็นรอยยิ้มรู้สึกยังไง
แต่พอ "ดินแดนแห่งรอยยิ้ม" ไปไม่ถูกเลยจารย์ แต่ก็โอเคครับ เดี๋ยวคิดใหม่ วางแผนใหม่ ขอบคุณนะคร้าบ hipb002.gif

+Quote Post
fanta
โพสต์ Jun 17 2008, 16:34
โพสต์ #17

Gold Member

เอาให้กระอักเลือดตายกันไปเลย คุณอี๊ด อิอิ

+Quote Post
GODgi
โพสต์ Jun 17 2008, 16:53
โพสต์ #18

หมายเลขสมาชิก : 244

อยากไป ถ่ายที่ กม 0 จัง มีดินแดนแห่งรอยยิ้ม ด้วย (การบ้านรอบนี้ ยากเหมือนกันนะเนี้ย คน เดี๋ยวนี้ยิ้มยาก)

+Quote Post
ดิวมือใหม่
โพสต์ Jun 17 2008, 17:27
โพสต์ #19

Silver Member

จาก : 60/3 หมู่ 3 ต.พังกาญจน์ อ.พนม จ.สุราษฎร์ธานี 84250
หมายเลขสมาชิก : 314

QUOTE(GODgi @ Jun 17 2008, 16:53) *

อยากไป ถ่ายที่ กม 0 จัง มีดินแดนแห่งรอยยิ้ม ด้วย (การบ้านรอบนี้ ยากเหมือนกันนะเนี้ย คน เดี๋ยวนี้ยิ้มยาก)

ผมเห็นด้วยกับพี่เอกนะครับ hipb012.gif เดี๋ยวนี้คนเราเริ่มยิ้มยากกันจัง ไม่รู้เป็นเพราะอะไร สงสัยภาวะโลกร้อนแงเลย hipb002.gif

+Quote Post
อยากเห็นบอลไทยไป...
โพสต์ Jun 17 2008, 19:55
โพสต์ #20

จาก : กทม.(พระราม 3)...สุราษฎร์ธานี(สวนหลวง ร.๙)
หมายเลขสมาชิก : 325

QUOTE(fanta @ Jun 17 2008, 16:03) *

แก้ไขโจทย์เล็กน้อยนะครับ เป็น "ดินแดนแห่งรอยยิ้ม"

อืมมม...โจทย์ใหม่ ท้าทายดีครับ..คิดเหมือนกันว่าหากเป็น"รอยยิ้ม"
แบบตอนแรกดูจะแคบไปนิด นี่ได้"ดินแดนแห่งรอยยิ้ม"ทำให้ดูเป็นอาณาจักร
อณาเขตแดน,อนาคอนด้า เอ่อ!!ไม่ใช่สิ..หุหุ hipb004.gif ..แล้วจะลองไปหาดู

+Quote Post

3 หน้า V   1 2 3 >
Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

- ไม่มีภาพประกอบ IPB Thai v1.236.Fx1: 12th November 2019 - 21:05
โปรดอ่าน นโยบายความเป็นส่วนตัว เกาะช้าง:: สถานที่ท่องเที่ยว :: กระบี่ สถานที่ท่องเที่ยวสุดประทับใจ :: ภูเก็ต ไข่มุกอันดามัน :: เกาะสมุย สวรรค์ทะเลอ่าวไทย :: ประวัติสุนทรภู่ :: เทคนิคการถ่ายภาพ :: ดอยอินทนนท์
Design by: IPB 2.3 Skins & Web Browsers News ของเล่นไม้ Plantoys