ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : :: เช้านี้ที่สุราษฎร์ฯ :: Vol.2 บ้านดอนยามเช้า
:: Photo and Travel Forum :: > โซนภาพถ่ายและกล้องดิจิตอล : Camera Zone > SPC Board: ห้องสมาชิกกลุ่มรักการถ่ายภาพ สุราษฎร์ธานี
อี๊ดคุง

:: เช้านี้ที่สุราษฎร์ฯ :: Vol.2 บ้านดอนยามเช้า

ต่อจากตอนที่แล้ว http://www.siamfreestyle.com/forum/index.php?showtopic=1542
หลังจากถ่ายภาพบรรยากาศดวงอาทิตย์ขึ้นบริเวณริมน้ำข้างห้าง Big C เสร็จแล้ว
ก็บึ่งตรงเข้ามาถ่ายยังในตัวเมืองครับ มีทั้งความเร่งรีบในชั่วโมงเร่งด่วน และบรรยากาศสงบๆในยามเช้าผสมผสานกัน

ภาพชุดนี้ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆลองแสดงความรู้สึกต่อภาพที่เห็นครับ
อย่างที่อ.fanta เคยพูดไว้ประมาณว่า
"ลองแสดงความรู้สึกเหมือนตอนที่เรากำลังดูหนังซักเรื่องนึง เราไม่ได้ไปดูว่าหนังเรื่องนี้ จัดไฟเป็นยังไง การใช้แสง สีสันเป็นยังไงลงตัวหรือไม่"
"แต่เราดูหนังจบ เรามาคุยกันได้ว่า รู้สึกยังไงกับหนัง มันสุข มันเศร้า มันสื่อถึงเรื่องราวได้ดีหรือไม่อย่างไร"

"ลองคอมเมนท์ภาพ เหมือนเราคอมเม้นท์หนังซักเรื่องครับ ดูว่าภาพที่เจ้าของภาพได้สื่อไป คุณคิด หรือรู้สึกอย่างไร ตรงกับภาพ หรือชื่อภาพที่ตั้งไว้หรือไม่"
"แสดงความรู้สึกส่วนตัวมาได้เต็มที่ครับ ว่ารู้สึกอย่างไร ว่ากันตามนั้นครับ"
"เพื่อเจ้าของภาพ จะได้นำกลับมาพิจารณาครับ ว่าสิ่งที่เขาต้องการสื่อไปนั้น ผู้รับได้รับตรงตามที่ตั้งใจไว้รึปล่าว"

-------------------------------------------------------------------
[#1] บรรยากาศชั่วโมงเร่งด่วน ณ สี่แยกข้างโรงเรียนแห่งหนึ่ง

คลิกดูไฟล์ที่แนบมา

[#2] เทคโนโลยี นำอดีต สู่ปัจจุบัน

[#3] ถนน คนงาน ร้านทอง

[#4] บากบั่น

[#5] ต่างคน ทำมา หากิน

[#6] สะพานข้ามกาลเวลา

[#7] เพื่อนเก่า เพื่อนแก่

[#8] ทุกสิ่งย่อมเปลี่ยนแปลงไป

[#9] กินเจ

--------------------------------------------------------------------------

ลองแสดงความเห็นความรู้สึกออกมาดูนะครับ
ผมจะได้ทราบว่า คนดูภาพแล้วรู้สึกอย่างไร รู้สึกตรงกับที่ผมสื่อรึปล่าว
น่าสนุกดีนะครับการคอมเมนท์ภาพแบบนี้ นอกจากคุยกันเรื่องทฤษฎีถ่ายภาพ เรามาคุยกันเรื่องความรู้สึกต่อภาพบ้างก็น่าจะดีครับ
เต็มที่นะครับ
fanta
จัดมาซะชุดใหญ่ขนาดนี้ ไม่เห็นใจคนดูเลยหรือกระไร
1 ภาพนี่แทนคำพูดเป็นพันคำเลยนะครับ
ซึ่งผมกำลังจะหมายความว่า ถ้าคิดจะออกไปถ่ายภาพหนึ่งครั้ง
ในเมื่อเรามีโจทย์อยู่ในหัว มีภาพที่เราคิดอยู่แล้วในใจ
ก็ถ่ายให้ได้อย่างที่เราต้องการ แล้วก็เลือกมาโพสต์
แบบน้อย ๆ แต่เน้น ๆ น่ะครับ
คนดูจะได้ไม่มึนจนเกินไป
ปล. เข้ามาเม้นท์ให้แล้วนะจ๊ะ เม้นท์ ๆๆๆๆๆ
ต้นไม้
ได้อารมณ์ในเรื่องของแสงเงานะ รู้สึกได้เลยละว่าเป็นตอนเช้า(ไมได้เวอร์นะ) แต่ ไม่คุ้นสักที่เลย แถวไหนบ้าง ชอบภาพประตูหรือหน้าต่างไม่รู้ ชอบสีที่แตกต่างอ่ะ ดูดี สะดุดตา
อี๊ดคุง
QUOTE(fanta @ Oct 2 2008, 10:30) *

จัดมาซะชุดใหญ่ขนาดนี้ ไม่เห็นใจคนดูเลยหรือกระไร
1 ภาพนี่แทนคำพูดเป็นพันคำเลยนะครับ
ซึ่งผมกำลังจะหมายความว่า ถ้าคิดจะออกไปถ่ายภาพหนึ่งครั้ง
ในเมื่อเรามีโจทย์อยู่ในหัว มีภาพที่เราคิดอยู่แล้วในใจ
ก็ถ่ายให้ได้อย่างที่เราต้องการ แล้วก็เลือกมาโพสต์
แบบน้อย ๆ แต่เน้น ๆ น่ะครับ
คนดูจะได้ไม่มึนจนเกินไป
ปล. เข้ามาเม้นท์ให้แล้วนะจ๊ะ เม้นท์ ๆๆๆๆๆ

เอิ๊กๆๆๆ ลืมคิดว่าเยอะเกิน
เอาเป็นว่าอยากคอมเม้นภาพไหน ก็เลือกมาเป็นภาพๆและกันครับ
ไม่ต้องหมดทุกภาพ ไม่งั้นคงมือหงิกซะก่อน

ขอบคุณป๋าโด่ง Hi5 นะครับที่มาเม้นท์ คริ คริ งิงิ งุงุ
aloneguy
ถ้าภาพนี่เป็นภาพชุดก็ถือว่าทำได้ดี คุณภาพของภาพไม้ต้องพูดถึงควบคุมกล้องได้ในเกณฑ์ว่าผ่านอะนะ

มาต่อที่ความรู้สึกบ้าง เหมือนกำลังเดินทางเข้ามาในเมืองสักเมือง(รอบนี้มาแบบนั่งมอไซค์ hipb003.gif )
มีการถ่ายมุมกว้างแสดงบรรยากาศของตัวเมือง
ถ่ายมุมแคบแสดงถึงจุดที่น่าสนใจในตัวเมือง ชอบภาพประตู 2 บาน ตั้งชื่อก็ ok
รวมๆ ได้บรรยากาศดี แต่ป้ายตัวอักษรจีนกะKFC นี่ยังงงๆ หน่อย

ปล.ว่าแต่ 4 แยกนี่คุ้น ๆ นะ
khai
ลงชื่อก่อน....

เดี่ยวมาเม้นท์...ด้วยคน
anchalee
เรามาเม้นเธอแล้วน้า อย่าลืมไปเม้นเราบ้างน้า

เช้านี้ของอี๊ดคุง ดูต้องต่อสู้กัน เหน็ดเหนื่อยเลยนะ ไงก้อ สู้สู้ ดิ้นรนกันต่อปายยยย

ภาพสุดท้ายนี้ภาพวัดใจหรอ .... ช่วงเวลาแบบนี้เ ถ้าเป็นป๋าแมว กะพี่หญิง คงเดินไปทางป้ายเหลืองชิมะ

++
anchalee
cat
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงเมื่อวานที่จะบอกว่าอยากได้กระทู้ที่รวบรวมภาพถ่ายถนนในบ้านดอนทุกถนน ใครว่างๆหรืออยู่แถวไหนเอามาแจม แต่ลืมพูดไป...........

ก็เป็นแนวบันทึกเมือง หลายภาพผ่านมุมมองแบบนักถ่ายภาพ มีเรื่องราว แสงสี ออกไปแนวๆ(แนวสมาคมไง 555)

ภาพกินเจ......ชอบ ถือว่าผ่านแนวคิดของคนถ่ายเชิงเปรียบเทียบ
ระหว่างธุรกิจที่ขายเนื้อ กะ เทศกาลที่ชักชวนทำบุญละเนื้อมาทานผัก ไง.... คล้ายๆ บุญ กะ บาป ราวๆนั้น เหอๆๆๆๆ

ปล. จอย ผมชอบทานเจครับ ถึงไม่ใช่เทศกาลก็จะทานทุกครั้งที่มีโอกาสและเจอร้าน
Jo_Times
QUOTE(khai @ Oct 2 2008, 10:59) *

ลงชื่อก่อน....

เดี่ยวมาเม้นท์...ด้วยคน

อิอิ มาลงชื่อไว้ก่อนได้ด้วย ... งั้นเอาด้ววยคนจาปายชุมพรแระ อีก 2 วัน ค่อยมาเม้น อิอิ
***แต่ประเมินด้วยสายตาแล้วบอกได้เลยว่าเยี่ยมมากครับ...*** hipb002.gif hipb002.gif
อี๊ดคุง
เย่ๆ มีเม้นท์เยอะแยะเลย (Hi5 เข้าสิง)

QUOTE(cat @ Oct 2 2008, 11:36) *

ก็เป็นแนวบันทึกเมือง หลายภาพผ่านมุมมองแบบนักถ่ายภาพ มีเรื่องราว แสงสี ออกไปแนวๆ(แนวสมาคมไง 555)

ไหนๆแนวสมาคมครับป๋า ดูดีๆนะ ไม่มีผ้าขาวม้าแดงซักรูปนึงเลย
Mushu
-ได้บรรยากาศเมืองครับอี๊ด
-ภาพ 5 ใครแอบไปติดโลโก้ spc ไว้ผ่านหลายที่ไม่เคยสังเกตุเลย
GODgi
ผมว่า ภาพ ก็สวยดีนะ แต่ ทำไมผมถึงรู้สึกว่ามันขาดอะไรอยู่นะ ขอ นอนคิดก่อนนะ พอดี พึ่งกลับมาจาก นคร มึนๆ เหนือยๆด้วย
ลิง
มาแรง แซงหน้าไฟแดงเลยอะพี่ตาอี๊ด
ขอบคุณภาพสวยๆๆนะคะพี่ตาอี๊ด
fanta
ผมขอเม้นท์ภาพที่ 9 กินเจ ก็แล้วกัน เพราะรู้สึกว่าภาพนี้โดดเด่นที่สุดจากภาพทั้งหมด
เพราะผมมั่นใจว่าก่อนกดชัตเตอร์ภาพนี้ อี๊ดคุงต้องใช้ความคิดอย่างมากเพื่อสื่อถึงความแตกต่าง
ระหว่างวัฒนธรรมของโลกตะวันออก กับโลกตะวันตก ซึ่งจุดนี้ผมคิดว่ามันเป็นไอเดียที่เจ๋งมาก
แต่มารู้สึกขัด ๆ กับรอยเชื่อมต่อระหว่างสัญลักษณ์ของทั้งสองวัฒนธรรม
ต้นเสาไฟฟ้าที่มันดูเรียบจนเกินไปกลายเป็นสิ่งเกะกะลูกตา มากกว่าที่จะมาเป็นตัวเชื่อมต่อ
แถมยังมีขนาดใหญ่มาก จนทำให้ผ้าสีเหลือง กับบอร์ดสีขาวอยู่ห่างกันจนเกินไป
ภาพแนวนี้ผมคิดว่าคงจะต้องมีการจัดฉากเล็กน้อยเพื่อให้เกิดความสมบูรณ์
โดยอาจจะต้องขยับตัวมาทางซ้ายโดยปรับให้บอร์ดสีขาวของผู้พันแซนเดอร์มาอยู่ด้านซ้าย
ของภาพแล้วให้ป้ายกินเจไปอยู่ทางขวาของภาพ แล้วอาจจะคั่นกลาง
โดยให้คนมายืนอยู่ตรงกลางซักคน อะไรประมาณนี้ พอจะเห็นภาพมั้ยเอ่ย
ลองดูนะครับถ้ามีโอกาสกลับไปแก้ตัวแถวนั้นอีก
จัดฉากแล้วสวยคงไม่มีใครว่า แต่ถ้าถ่ายมาขาด ๆ เกิน ๆ คงไม่มีใครอยากฟังคำแก้ตัว
อิอิ เม้นท์ๆๆๆๆๆๆๆๆ
อี๊ดคุง
คม ชัด ลึก จริงๆครับ
เดี๋ยวจะหานายแบบซักคนไปเป็นหน้าม้าซักหน่อย
คราวหน้าจะดูถึงรายละเอียดให้มากกว่านี้ครับพ้ม
cat
แวะมาอีกรอบ ไม่อยากบอกเลยว่าตั้งแต่ภาพที่ 3 เป็นต้นไปคือแนวชอบของผมเลยหละ คือภาพแบบ Urban คล้ายๆ Street Life แต่เน้นวัตถุ สถานที่ แสง เงา มากกว่าอารมณ์คน ครับ

ชุดนี้ตรงใจจริง อยากบอกว่ามองมุมหลายมุมเหมือนกันเลย

สำหรับผม คิดว่านี่เป็นชุดที่ดีที่สุดของอิ๊ดคุงเลยหละ (ความเห็นส่วนตัว เพราะชอบไสตล์แบบเดียวกันก็ได้)
ลูกน้ำเค็มแห่งอ่าวไทย
ชอบภาพแรกจริงๆ มันได้มิติครับ นานๆพี่จะมาๆไปๆที่นี่ ได้มุมมองสวยๆตลอดเลย เยี่ยมครับ
อี๊ดคุง
อยากถามความเห็นในภาพที่ 2 ครับ
ว่าดูแล้วเข้าใจหรือไม่ยังไง ครับผม
เพราะภาพนี้ จริงๆแล้วก็ผูกเรื่องไว้นิดนึงเหมือนกันครับ เลยถ่ายออกมาในลักษณะนี้
พ่อแม่พี่น้องเข้าใจหรือรู้สึกยังไงกับภาพนี้บ้างครับ จะตรงกับที่ผมวางพล๊อตไว้รึปล่าว

ถ้าไม่ตรง หรือดูแล้วไม่สื่อ ผมจะได้กลับไปทำการบ้านใหม่ครับ ว่าจะถ่ายยังไง ถึงจะให้ผู้ชมรู้สึกคล้อยตามไปได้ดีที่สุด
รบกวนด้วยนะคร้าบบ

"เทคโนโลยี นำอดีต สู่ปัจจุบัน"
IPB Image
GODgi
QUOTE(อี๊ดคุง @ Oct 4 2008, 08:55) *

อยากถามความเห็นในภาพที่ 2 ครับ
ว่าดูแล้วเข้าใจหรือไม่ยังไง ครับผม
เพราะภาพนี้ จริงๆแล้วก็ผูกเรื่องไว้นิดนึงเหมือนกันครับ เลยถ่ายออกมาในลักษณะนี้
พ่อแม่พี่น้องเข้าใจหรือรู้สึกยังไงกับภาพนี้บ้างครับ จะตรงกับที่ผมวางพล๊อตไว้รึปล่าว

ถ้าไม่ตรง หรือดูแล้วไม่สื่อ ผมจะได้กลับไปทำการบ้านใหม่ครับ ว่าจะถ่ายยังไง ถึงจะให้ผู้ชมรู้สึกคล้อยตามไปได้ดีที่สุด
รบกวนด้วยนะคร้าบบ

"เทคโนโลยี นำอดีต สู่ปัจจุบัน"
IPB Image

ตามชื่อ ถ้า ผมคิดถุก คุณอิ๊ด ตั้งใจจะสื่อ อาคาร เก่า และใหม่ สองข้าง ผมว่า ยัง ไม่ ชัดเจนนะครับ

เพราะ ว่า ตู้ โทรศัพท์ กลายเป็น จุดเด่นไป ตอนแรก ผม และ นั่งดู อยู่นานเลยไม่ รู้ ว่า อะไร คือเก่า และ ใหม่ ตามที่ คุณอี๊ด บอก

จุดเด่นไม่ชัดเจนเท่าไร การดำเนินเรื่องราว ไม่แน่ชัดว่า สื่อถึงอะไร ผมให้ความสนใจไปที่ ตู้ โทรศัพท์และตู้ ไปรษณีย์ไป (คิดเอาเอง)

ถ้าจะรถ ก็ไม่น่าจะใช่ ระหว่างรถ เก่าและใหม่ คน ยิ่งไม่มี ใหญ่ คงต้อง รอให้ เจ้าของภาพมาบรรยาย อีกที ว่า เทคโนโลยี เก่า ใหม่ ในภาพ คืออะไร

ระหว่าง อาคาร รถ ตู้โทรศัพท์ แต่ เปรียบเทียบ เก่าใหม่กับอะไร ตาม ภาพ มัน กว้าง มาก ครับ คิดได้ หลากหลาย ครับ

อันนี้ตามความรู้สึก ของผมนะครับ อาจไม่เก่ง เท่าไร มอง ตามความรู้สึกตัวเองนะครับ ผิดพลาด อย่างไร ขอ อภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

คงสรุปว่า งง คุณอี๊ด สื่อ ถึงอะไรมากกว่านะครับ
cat
ตึกเก่าซ้ายมือแทนอดีต
ตู้โทรศัพท์แทนเทคโนโลยี่
ตึกกำลังสร้างขวามือคือปัจจุบัน
แสงอาทิตย์ที่พาดผ่านผ่านถนนจากตึกเก่าไปตึกใหม่ คือเส้นนำทางจากอดีตไปหาปัจจุบันครับ
พริกไทย
ภาพทุกภาพต้องมองให้ดี ดีให้แตก มันมีความหมายของตัวมันเองอยู่แล้ว

ภาพเทคโนโลยี อดีต สู่ปัจจุบัน นั้นตอนแรกดูก็ไม่คิดมาก

แต่ได้อ่านคอมเม้นท์ของลุงแมว ก็เข้าใจชัดเจนเลย

อี๊ดคุง........ น้องได้ไปไกลถึงดวงดาวแล้วนะ เยี่ยมจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

onion_ay.gif onion_ay.gif onion_ay.gif

Mushu
เข้าใจว่าภาพพยายามสื่อถึงเรื่องการสื่อสารจากอดีตที่ใช้การส่งจดหมาย มาปัจจุบันก็กลายเป็นโทรศัพท์
ต้นไม้
ภาพในกระทู้นี้ กำลังเป็นประเด็น ในเฟซ กลุ่มสุราษฎร์ฯ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=574...e=1&theater

เข้ามารำลึกความหลังที่บ้านหลังแรก มีคอมเม้นต์ของผมด้วยแฮะ....
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.