ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : กล้องดิจจิตอล
:: Photo and Travel Forum :: > โซนภาพถ่ายและกล้องดิจิตอล : Camera Zone > ทิป เทคนิค กล้องดิจิตอล และ การถ่ายภาพ
aaa
hipb001.gif กล้องดิจิตอลธรรมดา ถ่ายแล้วสว่างมากต้องปรับตรงไหนครับ
cat
ถ้าเป็นกล้องเล็กถ่ายแบบออโต้ ก็น่าจะมี 2 วิธี

1.ใช้ระบบชดเชยแสง เปิดไปทางลบ สว่างมากก็ลบมาก สว่างไม่มากก็ลบน้อยลง

2. แบบอ้างอิงจุดวัดแสง คือ เล็งจุดดฟกัสไปตำแหน่งที่มีแสงเยอะๆ กล้องจะลดความสว่างลง จากนั้นกดชัตเตอร์ครึ่งหนึ่งเป็นการล็อคค่าแสงแล้วหันไปจัดองค์ประกอบใหม่และกดแชะเล
ย แบบนี้ใช้กับภาพที่มืดได้เช่นกัน โดยเล็งไปยังจุดที่แสงน้อยๆ ภาพจะสว่างขึ้น แล้วทำแบบที่บอกด้านบน

ความมืดสว่างมองเห็นในจออยู่แล้วนี่ แกว่งกล้องไปรอบๆ เห็นว่าแสงพอดีแล้ว ก็ล็อคเอาไว้แล้วหันไปถ่ายจุดที่ต้องการ สะดวกดี
butterfly
ใช้กล้อง dslr หรือ compact คะ? .. ถ้า dslr ก็แบบคุณ cat ตอบนะคะ แต่ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนึงเรื่องของทิศทางแสงด้วยค่ะ เพราะถ่ายที่เดียวกัน เวลาเดียวกัน แต่แค่ขยับที่ยืนก็ได้ภาพที่มืด-สว่างต่างกันด้วยนะคะ.. แต่ถ้าใช้ compact ก็ง่ายค่ะ ถ้า canon ixus ก็จะมีโหมดถ่ายวิว แล้วก็ถ่ายออกมาได้พอดีๆ สวยดีค่ะ
smon19
ขอบคุณครับ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.