ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : :: ทิป เทคนิคการถ่ายภาพ :: ถ่ายภาพดวงไฟให้เป็นแฉก แบบไม่ง้อฟิลเตอร์
:: Photo and Travel Forum :: > โซนภาพถ่ายและกล้องดิจิตอล : Camera Zone > ทิป เทคนิค กล้องดิจิตอล และ การถ่ายภาพ
อี๊ดคุง
เทคนิคการถ่ายภาพ : ถ่ายภาพดวงไฟตอนกลางคืนให้แสงออกมาเป็นแฉกๆ...
...แบบไม่ง้อฟิลเตอร์...

เทคนิคนี้ง่ายมากครับ สิ่งที่ต้องเตรียมก็คือ กล้องดิจิตอล 1 ตัว (อันนี้แน่นอนอยู่แล้ว) ขาตั้งกล้อง และ สายลั่นชัตเตอร์ครับ

สองสิ่งหลังเป็นอุปกรณ์ที่จำเป็นมากครับ ขาดไม่ได้เลยด้วยเหตุผลดังนี้ครับ
  • ที่ต้องใช้ขาตั้งกล้อง เพราะการถ่ายภาพกลางคืนจะต้องใช้ Shutter Speed ที่ช้ามาก ทำให้ภาพสั่นไหวได้
  • สายลั่นชัตเตอร์นำมาใช้เวลาที่เรากดชัตเตอร์ เราจะได้ไม่ไปกระทบกระเทือนกล้องซึ่งทำให้เกิดภาพสั่นไหวได้ครับ
เทคนิคง่ายๆแต่ได้ผลที่จะนำเสนอก็คือ การใช้รูรับแสงให้เล็กที่สุดครับ
เล็กขนาดไหน?? ก็ให้เล็กกว่า F16 เป็นต้นไป ก็จะเริ่มเห็นเป็นแฉกแล้วครับ ยิ่งให้รูรับแสงเล็กเท่าไหร่ ก็จะยิ่งเห็นแฉกชัดเจนมากขึ้นเท่านั้น

ลองมาเปรียบเทียบภาพถ่ายมุมเดียวกัน 2 ภาพที่ใช้รูปรับแสงต่างกันดูนะครับ

ภาพแรกถ่ายด้วยรูรับแสงขนาด F/10 shutter speed 0.8 วินาที
คลิกดูไฟล์ที่แนบมา

จะเห็นว่าดวงไฟในภาพดูนวลๆไม่เป็นแฉกเท่าไหร่นัก
จากนั้นผมเปลี่ยนมาใช้รูปรับแสงให้เล็กลง โดยภาพที่สองผมถ่ายโดยใช้รูปรับแสงขนาด F/20 และเนื่องจากรูรับแสงแคบลง จึงต้องลด shutter speed ลงเป็น 10 วินาที
เราก็จะได้ภาพที่มีแฉกสวยงามดังรูปที่สองครับ
คลิกดูไฟล์ที่แนบมา

เป็น เทคนิคการถ่ายภาพ ที่ง่ายๆ ไม่ซับซ้อนครับ แต่ได้ภาพออกมาสวยแปลกตาเลยทีเดียว ลองศึกษาและนำไปใช้ดูนะครับ...

รวมทิป เทคนิคการถ่ายภาพ และเทคนิคการแต่งภาพ มากมายที่นี่
aizuke
แจ่มครับ เดี๋ยวจะไปลองดูมั่ง hipb005.gif
knr
ต้องตั้ง iso ไว้ที่เท่าไหร่คะ
อี๊ดคุง
QUOTE(knr @ Jul 10 2007, 21:51) *

ต้องตั้ง iso ไว้ที่เท่าไหร่คะ

ISO 800 ครับ แต่จะตั้งต่ำกว่านี้ก็ได้ครับ เพื่อที่จะได้ไม่มี noise รบกวน แต่หากลด ISO ก็ต้องลดความเร็วชัตเตอร์ด้วยครับ ภาพจะได้ไม่ Under hipb002.gif
~nerikus_pun~
อยากทราบว่าใช้กล้องดิจิตอล รุ่นไหนค่ะ hipb006.gif
อี๊ดคุง
QUOTE(~nerikus_pun~ @ Nov 17 2007, 19:19) *

อยากทราบว่าใช้กล้องดิจิตอล รุ่นไหนค่ะ hipb006.gif

ใช้กล้อง Cannon EOS 350D + Lens Kit 18-55 mm ครับ hipb002.gif
Mushu
อ่อ แบบนี้นี่เอง เดี๋ยวต้องไปลองถ่ายมั้ง hipb002.gif
อี๊ดคุง
QUOTE(Mushu @ Nov 19 2007, 10:33) *

อ่อ แบบนี้นี่เอง เดี๋ยวต้องไปลองถ่ายมั้ง hipb002.gif

เคล็ดลับนะครับ อย่าไปถ่ายตอนที่เค้าปลุกเสกจตุคามนะครับพี่ Mushu เต๊นจะบังจนไม่เห็นอะไรเลยครับ แหะๆ hipb002.gif hipb010.gif
YoPathum
สวยงาม
heidy_james
เว็บไซต์ยิ่ง ใหญ่และรูปภาพ! เว็บไซต์ประเภท นี้มักดึงดูดฉัน hipb002.gif

tiffany jewelry
tiffany jewellery
สิงห์
อ่าว คิดว่าต้องเอามา retouch อีกทีนะเนี่ย ขอบคุณคร้าบบ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.