ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำเรื่องการโฟกัสหน่อยครับ
:: Photo and Travel Forum :: > โซนภาพถ่ายและกล้องดิจิตอล : Camera Zone > ทิป เทคนิค กล้องดิจิตอล และ การถ่ายภาพ
jckx2
ผมใช้เลนส์ 50 f1.8 กับ 450D ถ้าเราต้องการถ่ายภาพครึ่งตัว ของคนที่ยืนเรียงกันหน้ากระดาน เราควรโฟกัสตรงไหนครับ หรือ โฟกัสตรงคนกลางป่าวครับ เพราะเคยถ่ายแล้วปรากฎว่าคนกลางชัดแต่ข้างๆ เบอลๆ น่ะครับ ขอบคุณมากครับ
cat
ถ้าคนถูกถ่ายเรียงหน้ากระดาน คนถ่ายยืนได้ระนาบ โฟกัสตรงกลางตรงที่สุดแล้วขอบไม่น่าจะเบลอเนื่องจากหลุดโฟกัสหรอก ยกเว้นว่ายืนไม่ได้ระนาบและใช้รูรับแสงกว้างมากๆ เช่น 1.8 อาจเป็นได้
ช ช้าง
เพิ่มค่า f มากๆดูครับ สัก 8
จะรอดูผลเน้อ
Snowman
ปรับย่อลงมาหน่อยก็ดีครับ

ถ้าจะถ่ายรูปหมู่ให้ใช้ f2.8

เเต่ถ้าจะถ่ายนางแบบ (ทิ้งพื้นหลังไปเลย) ก็ต้อง f1.8 ครับ
bisstornman
มีนางแบบด้วยหรอคับ
siamza16
ขอบคุณมากครับ
รีสอร์ทเชียงใหม่
shone17
รับทราบครับ ข้อมูลดีๆครับ ขอบคุณมาก
banana-ck
ถ้าแบบนี้ต้องการจะโฟกัส วิว มากกว่าคน ละคะ ต้องตั้งค่ายังไง
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.