ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : [วิจารณ์] น้องใหม่แนะนำตัว ขอฝากจากสมุย
:: Photo and Travel Forum :: > โซนภาพถ่ายและกล้องดิจิตอล : Camera Zone > SPC Board: ห้องสมาชิกกลุ่มรักการถ่ายภาพ สุราษฎร์ธานี
suong119
พอดีว่า เสาร์ อาทิตย์ที่ผ่านมา 17-18 ตค ได้มีโอกาสไปเที่ยวที่เกาะสมุยมาครับ
ก็พกอุปกรณ์ไปเล็กน้อยเพราะเพิ่งหัดถ่ายครับ ยังไม่ค่อยรู้จักอะไรมากนัก
ยังไงๆ ก็ขอรบกวนช่วย comment ด้วยนะครับ
อุปกรณ์มี - canon 500D + lens kit 17-55 IS, 55-250 IS + CPL filter

รูปแแรกถ่ายระหว่างทางไปท่าเรือครับ

suong119
เริ่มต้นวันที่ท่าเรือสมุยครับ ถ่ายจากบนดาดฟ้าเรือ

suong119
ตระเวนเดินบนเรือเรื่อยๆ ช่วงนั้นก็ยิงกราดครับ ยิงไปร้อยพอใช้ได้แค่ 1 ครับ

suong119

ไปเดินแถวๆชายหาดใกล้ๆโรงแรมครับ

suong119
ตกเย็นก็ขับมอไซค์ ที่เช่ามาคันละ 300 + น้ำมันปริ่มๆจะหมดไปทั่วเกาะ หาโลเคชั่นไปพลาง ถ่ายไปพลาง สุดท้ายก็เกือบจะมืดแล้ว ก็เลยจอดที่หาดแห่งนึงใกล้ท่าเรือ เพาะฟ้ากำลังเป็นสีน้ำเงิน + ส้ม พอดี (ใช้ WB เป็น fluorescence ครับ)

suong119
เป็นอีกวันนึงแล้วครับ ตื่นตั้งแต่ตี 4 ด้วยความตื่นเต้น กะว่าจะไปนั่งรอถ่ายพระอาทิตย์ขึ้น แบบว่าของแสงแรกเน้นๆ ซักทีเหอะ ก็เลยขับไป ตรงฝั่งที่คิดว่าน่าจะเป็นตะวันออก นั่งรอจนตี 5 ครึ่ง ฟ้าเริ่มสว่างแล้ว แต่ดวงอาทิตยืไปไหนหว่า ไปๆมาๆเพื่อนที่ รร. บอกว่า ดวงอาทิตย์มันขึ้นหน้าโรงแรมนิ แจ้นไปแค่ตาย

suong119
พอ 7 โมงกว่าๆก็ไปเที่ยวกับทัวร์ไปอุทยานแห่งชาติหมู่เกาะอ่างทอง สวยๆมากๆครับ แต่ผมฝีมือไม่ถึงพอจะถ่ายทอดมาได้ ได้มาแค่นี้แหละครับ อยากเห็นต้องไปเองครับ

suong119
ถ่ายบนเรือเรื่อยๆครับ ยิงแบบคิดมากขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อย แต่ก็วืดไปหลายร้อยครับ

suong119
ลูกเด็กของนายหัวเรือครับ ชอบเดินป้วนเปี้ยนอยากเป็นแบบมั้งครับ ก็เลยเอามาฝากนิดนึงครับ

suong119
ถึงจุดแวะชมวิวแรก คนที่จ่ายค่าเรือคายัคไป ก็ลงพายเรือได้ ส่วนผมว่ายน้ำไม่แข็ง ก็เลยขออยู่ดูแลความปลอดภัยบนเรือแทนครับ
suong119
แต่ก็ยังดีที่เค้าไม่ทิ้งเราไว้แต่สวน เค้าพาผมกับลูกเรืออีกหยิบมือนึงไปหย่อนไว้ที่เกาะแม่เกาะซึ่งข้างในเป็นทะเลยใน คล้ายๆกับทะเลสาป สวยมากๆเลยครับ รู้สึกอยากได้เลนส์ไวด์ซักตัวเลย เพราะอันที่ผมพกไปด้วยมันถ่ายได้แค่ครึ่งเดียว ถอยมากก็ไม่ได้กลัวตกน้ำ

suong119
พอลงมากลุ่มที่ไปพายเรือคายัคก็มาถึงเกาะ แล้วก็ขึ้นไปบนทะเลใน สบโอกาศได้ถ่ายเรือซักที แต่เส้นขอบฟ้าเบี้ยว

suong119
หลังจากนั้นก็นั่งเรือต่อไปที่เกาะอะไรซักอย่างแต่ เค้าว่าถ้าขึ้นไปบนสุดแล้วสามารถเห็นหมู่เกาะอ่างทองได้ทั้งหมด ... เอาวะลองดูละกัน
แต่ทางขึ้นไปลำบากสำหรับคนร่างอวบอย่างผมยิ่งนัก (ใครเคยปีนคงรู้)

suong119
และแล้วก็สามารถปีนถึงบนสุดจนได้ เหนื่อยมากๆ ใช้เวลา 40 นาทีในการปีน ได้แผลมาหลายแผลเลย ที่สำคัญดันได้แผลเพราะคนข้างหน้ามันลื่นใส่นีสิ -*-
ความรู้สึกอยากได้เลนส์ไวด์เริ่มมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ความโชคร้ายไม่หยุดแค่นั้น ตรงมุมบนซ้ายของรูปจะเห็นเมฆกลุ่มนึงซึ่ง หลังจากถ่ายภาพนี้ 5 นาที ผมและน้องหนอน500D ของผมก็เกือบสิ้นชีพพร้อมๆกัน เพราะฝนเทลงมาเป็นห่าใหญ่เลย

suong119
หลังจากนั้นก็มานั่งลุ้นว่าน้องหนอนของผมจะรอดตามมั้ยแม้ว่าจะเอาถุงกอบแกบหุ้มแล้วก
็ตาม แต่แล้วมันยังหายใจแผ่วๆอยู่ครับ ตกเย็นเลยพามันไปเที่ยวงานวัดซึ่งมีโชว์เล็กน้อย ให้น้องหนอน (ทั้ง2) ของผมได้ชุ่มฉ่ำ

suong119
งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา วันรุ่งขึ้นก็เดินทางกลับโดยเรือเฟอรรี่ครับ

suong119
เชิญฮาร์ดคอร์ได้เลยครับ
อี๊ดคุง
ขอย้ายกระทู้มาในห้องนี้นะครับ จะได้ช่วยๆกัน
ternnoi
งามมากครับ

ไม่รู้จะติตรงไหนดีเลยรอท่านอื่นๆมาแนะนำละกัน
aloneguy
แทบไม่น่าเชื่อว่าพึ่งหัดถ่าย เพราะ การจัดองค์ประกอบ crop ภาพทำออกมาค่อนข้างดีเลยทีเดียว รวมถึงการควบคุมกล้องก็ทำได้ค่อนข้างดีเช่นกัน เทคนิคก็ดี มีทั้งการเล่นฉากหน้าหลัง สปีดชัตเตอร์ สำหรับเบสิกก็ถือว่าสอบผ่านสบาย ๆ มาดีแล้วฝึกเยอะ ๆ ลองเปลี่ยนมุม หรือจัดองค์ประกอบภาพแบบอื่นดูบ้าง ภาพแนวท่องเที่ยวนี่อี๊ดคุงออกมาช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อย

ปล. ระวังเรื่องโปรเซสภาพนิดนึง อย่างภาพวิวสีสันดีสวยแต่อาจจะเร่ง คอนทราสท์หนักไปนิดเลยเห็นขอบระหว่างสีต่าง ๆ ชัดไปหน่อย
khai
ยุคติจิม่อน...ใส่ใจกับการทำไฟล์ภาพซักนิดนะครับ...

ภาพ landscape ภ่ายภาพให้ออกมาแนวนอนจะน่าสนใจกว่าแนวตั้งครับ...

การย่อภาพสำหรับ webboard ด้านแนวตั้ง ประมาณ 600 px แนวนอนจะอยู่ที่ 900 px ขนาดรูปให้เหลือซัก 200 Kb จะพอดีสำหรับจอคอมฯ ครับ

ปล.ยินดีต้อนรับนะครับ

Pajingko
มือใหม่แต่ฝีมือโอเคเลยครับ

แต่ถ้าอยากให้วิจารณ์ภาพถ่ายผมว่าน่าจะเอามาโพสจำนวนน้อยกว่านี้ครับ
เพื่อที่จะง่ายต่อผู้วิจารณ์

แล้วถามเลยว่าต้องการให้วิจาณ์ในแง่มุมไหนครับ

ขอบคุณครับ
patpong
งามจริงๆๆ..หัดกดเยอะๆๆนะ..เดี๋ยวเจอกัน..พี่โอ๋ กานดิด
ลูกน้ำเค็มแห่งอ่าวไทย
ผมว่าโอเลยนะครับ เรื่องการจัดองค์ประกอบต่างๆ แจ่มครับ
suong119
ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
Koe
ถล่มตัวละปล่าวครับ สุดยอดมาก แต่ความเห็นผมภาพแนวนี้น่าจะภาพสีทั้งหมดนะครับ จะได้เน้นความเป็นธรรมชาติ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.