ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ขอทราบเทคนิคการถ่ายภาพพระอาทิตย์ตก-ขึ้นหน่อยครับ
:: Photo and Travel Forum :: > โซนภาพถ่ายและกล้องดิจิตอล : Camera Zone > ทิป เทคนิค กล้องดิจิตอล และ การถ่ายภาพ
duvait
ขอทราบเทคนิคหน่อยครับ ควรวัดแสงที่บริเวณไหน
อันเดอร์หรือว่าโอเวอร์อย่างไรดีครับ
ขอบคุณมากครับ hipb002.gif
อี๊ดคุง
ถ่ายภาพพระอาทิตย์ตกให้สวย ก็ต้องให้เห็นดวงอาทิตย์กลมโตใช่มั๊ยครับ
เนืองจากดวงอาทิตย์จะมีความสว่างมากกว่าจุดอื่นในภาพ

ดังนั้นต้องวัดแสงบริเวณดวงอาทิตย์ครับ ยิ่งเฉพาะช่วงใกล้ตกจะวัดแสงง่ายกว่า เพราะดวงอาทิตย์ไม่จ้ามาก

หรือถ้าวัดเฉลี่ยทั้งภาพ ก็วัดให้ under ไปซัก 2 stop ครับ จะเห็นดวงอาทิตย์แดงๆ กลมๆ

หาฉากหน้าดีๆ เช่นต้นไม้ หรือสิ่งก่อสร้างอะไรก็ได้ ก็จะเห็นเป็นรูปทรงเงาดำๆ มีฉากหลังเป็นดวงอาทิตย์แดงๆ แค่คิดก็สวยและครับ

duvait
ขอบคุณมากครับ hipb006.gif
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.