ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : Crop ภาพโดยไม่ใช้คำสั่ง Crop
:: Photo and Travel Forum :: > โซนภาพถ่ายและกล้องดิจิตอล : Camera Zone > ทิป เทคนิค กล้องดิจิตอล และ การถ่ายภาพ
Mushu
เหมือนเดิมครับ ไม่ได้ถ่ายรูปหาเรื่องมาขยับกระทู้ hipb004.gif

ปกติการ Crop ภาพเราก็ใช้เครื่องมือ Crop แต่วิธีการนี้จะไม่ใช้เครื่องมือตัวนี้ครับ.....แล้วจะ crop ยังงั้ยเนี่ย ?
แถมการ corp แบบนี้ภาพต้นฉบับจะยังอยู่ครบถ้วนไม่มีส่วนไหนถูกตัดไปด้วย ยิ่งอ่านยิ่ง งง hipb010.gif ดูวิธีการดีกว่า.... hipb002.gif
Mushu
1.เปิดภาพที่ต้องการขึ้นมา (ภาพนี้ถ่ายด้วยกล้องขนาด 8 ล้านพิกเซล) hipb003.gif

คลิกดูไฟล์ที่แนบมา
Mushu
2.เปิดหน้าเปล่าขึ้นมาโดยเลือกไปที่เมนู Fine>New ก็จะได้หน้าต่างดังรูป กำหนดขนาดพิกเซลภาพให้มีขนาดเล็กกว่าภาพต้นฉบับ เท่าไหรอันนี้ต้องดูเอาตามความเหมาะสมของแต่ละภาพและความละเอียดของกล้องต้นฉบับด้วย
ครับ (ขั้นตอนนี้ตัวใครตัวมัน...อิอิ... hipb004.gif ) ตัวอย่างนี้ผมกำหนดขนาดภาพประมาณ 4.5 ล้านพิกเซล

Mushu
3.ก็จะได้หน้าต่างใหม่มาเหมือนในภาพนี้ hipb005.gif

Mushu
4.เลือกเครื่องมือ Move โดยกดปุ่ม V ที่คีย์บอร์ด คลิกที่ภาพต้นฉบับแล้วลากมาวางไว้ในหน้าต่างใหม่ที่เราสร้างขั้นมา hipb003.gif

hipb005.gif hipb002.gif hipb004.gif

Mushu
5.ใช้เครื่องมือเดิม คลิกแล้วเลื่อนภาพไปมาเพื่อจัดองค์ประกอบได้ เมื่อได้ภาพที่ต้องการแล้วก็ Save เป็นอันเสร็จพิธี hipb004.gif

hipb002.gif hipb005.gif

คลิกดูไฟล์ที่แนบมา hipb010.gif คลิกดูไฟล์ที่แนบมา

หมายเหตุ หาก Save เป็นไฟล์ *.Jpg หรืออื่น ๆ ภาพจะถูกตัดไปจริง ๆ แต่ถ้า Save เป็น *.PSD จะสามารถกลับมาแก้ไขได้มาขยับภาพจัดองค์ประกอบใหม่ได้ครับ

ขอให้สนุกนะครับ hipb002.gif
อี๊ดคุง
เทคนิคแจ่มครับพี่ชุ แบบนี้ต้องจำไปใช้บ้างแล้ว biggrin.gif
anchalee
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆ เยี่ยมเลยยย
cat
ก็ดีครับ แต่ปกติเวลาตัดส่วนก็ไม่เซฟทับไฟล์เดิมอยู่แล้ว ไม่ค่อยซีเรียสครับ อิๆ
joess
Thank
siamza16
ยินดีครับขอบคุณมากครับ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.