ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : มหัศจรรย์กล้วยไม้นานาชาติ ...ภาค 2
:: Photo and Travel Forum :: > โซนภาพถ่ายและกล้องดิจิตอล : Camera Zone > SPC Board: ห้องสมาชิกกลุ่มรักการถ่ายภาพ สุราษฎร์ธานี
อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก
สืบเนื่องจากกระทู้นี้===> http://www.siamfreestyle.com/forum/index.php?showtopic=984

เมื่อวานหลังจากคัดรูปที่ไปเชียรสุราษฎร์ รูสเตอร์ไปลงเวปสโมสรแล้ว
เลยมีเวลาอีกนิดหน่อยที่จะนำภาพพันธุ์กล้วยไม้สายพันธุ์ต่างๆมาลงให้เพื่อนๆพี่ๆน้อง

ชาวSPCได้รับชมกัน สำหรับตอนนี้ขอนำเสนอเสน่ห์ของช่อพวงหลากสีสัน
ซึ่งจริงๆแล้วผมไม่มีความรู้เรื่องกล้วยไม่หรอกครับ...เห็นดอกสวยๆแล้วพลอย
อยากกดชัคเตอร์ไปด้วย..สำหรับภาคต่อไปค่อยนำเสนอแบบมาโครละกันนะครับ
พี่น้องครับ...ไปชมกันเลยครับ
ปล.ไม่มีคำบรรยายนะครับ(ไม่รู้เรื่องกล้วยไม้)...ติชมได้ครับ hipb006.gif
คลิกดูไฟล์ที่แนบมา
อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก

hipb006.gif ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ..ติชมได้ครับแล้วพบกันภาค..มาโครครับ..
B-girl
..วันนี้ฝ่าสายลมไปดูมาแล้วค่ะ..แต่ทว่า..วันนี้ความงดงามของเหล่ากล้วยไม้คงลดน้อยถ
อยลงไปจากวันก่อนๆ ..บางช่อ บางดอก ถอดใจ แห้งเหี่ยว โรยราและเปลี่ยนแปลง..คล้ายนาฏกรรมที่ยิ่งใหญ่..ที่ผ่านการแสดงมานับพันรอบ..จึงอ่อน
ล้าเป็นธรรมดา..แต่ดอกไม้งาม..ก็ยังคงความงดงามให้เห็นอยู่..แม้จะไม่เต็มร้อยเปอร์เ
ซ็นต์ก็ตามค่ะ..ขอบคุณ คุณบอลไทย คุณชุและพี่ท่าฉางที่ช่วยกันกระตุ้น..จนต้องไปดูให้ได้วันนี้...อิอิ
GODgi
รู้สึกภาพชุ นี้ สี สันจะออกมา งาม และสด กว่า ชุดแรกนะครับ เอาใจช่วยครับ สวยๆ
บางภาพ แสงอันเดอร์ไป อะครับ แต่กำลังได้ไปดี ครับ สู้ต่อไปทาเคชิ

(ขอติเพื่อ นำไปพัฒนา ครับ ชมอย่างเดียวไม่ก่อประโยชน์)

ปล.พ๋มก็พึ่งหัดถ่าย กั้บบบบบ
khai
น้าโจ้...กล้วยไม้สวยดีครับ..

คำแนะนำนะครับ...

ผมดูแล้วฉากหลังห่างจากแบบพอสมควรที่ดีงตัวแบบออกมาจากฉากหลังได้..

หากน้ายังใช้ Kitty อยู่..ให้ลองแบบนี้นะครับ..

ปรับไปโหมด มาโคร หรือ AV หรือ M ปรับรูปรับแสงตัั้งแต่ 8.0 ขึ้นไป ,ใช้แฟรชหัวกล้องนั่นล่ะครับ ปรับชดเชยแฟรชให้เป็นค่า - 1 หรือ -2 ส่วนสปีดต้องไม่ต่ำกว่าทางยาวเลนส์ , วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพหรือเฉลี่ยหนักกลาง , วัดแสงให้อันเดอร์ ตั้งแต่ -0.3 ไปจนถึง -1.0 ,กดซัตเตอร์ครึ่งหนึงให้ยืนยันโฟกัส แล้วเปลี่ยนไปใช้ แมนนวลโฟกัส แล้วลองถ่ายดูนะครับ ...

รูปนี้ผมใช้เลนส์ Kitty ครับ ...
Mushu
งามครับ งาม
จัดในอาคารแบบนี้ (ดูจากในรูป) จะเป็นแสงแบบไม่มีทิศทางหรือแสงฟุ้ง คงเล่นกับแสงลำบากนอกเสียจากจะแยกแฟลทออกจากกล้องได้

แนะนำก็คือลองหามุมที่มีฉากหลังเรียบง่ายไม่รกรุงรังก็จะทำให้แบบเด่นครับ
GODgi
QUOTE(khai @ Jun 18 2008, 08:49) *

น้าโจ้...กล้วยไม้สวยดีครับ..
คำแนะนำนะครับ...

ผมดูแล้วฉากหลังห่างจากแบบพอสมควรที่ดีงตัวแบบออกมาจากฉากหลังได้..

หากน้ายังใช้ Kitty อยู่..ให้ลองแบบนี้นะครับ..

ปรับไปโหมด มาโคร หรือ AV หรือ M ปรับรูปรับแสงตัั้งแต่ 8.0 ขึ้นไป ,ใช้แฟรชหัวกล้องนั่นล่ะครับ ปรับชดเชยแฟรชให้เป็นค่า - 1 หรือ -2 ส่วนสปีดต้องไม่ต่ำกว่าทางยาวเลนส์ , วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพหรือเฉลี่ยหนักกลาง , วัดแสงให้อันเดอร์ ตั้งแต่ -0.3 ไปจนถึง -1.0 ,กดซัตเตอร์ครึ่งหนึงให้ยืนยันโฟกัส แล้วเปลี่ยนไปใช้ แมนนวลโฟกัส แล้วลองถ่ายดูนะครับ ...
รูปนี้ผมใช้เลนส์ Kitty ครับ ...

ขอบคุณ ครับ นี้เลย สิ่งที่ผมต้องการ ทำให้ผมได้ ความรู้ไปด้วย จดๆๆๆ....... hipb006.gif
NEST
สวยงามมากๆค่ะ
แต่ถ้าไม่อยู่ในห้องแต่เป็นบรรยากาศธรรมชาติ มันคงมีสีสันอีกเนอะ
kiddo
QUOTE(อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก @ Jun 17 2008, 20:28) *

กล้วยไม้สวยสุดยอดเลยครับ ถ่ายภาพก็เยี่ยมครับ

นายกล้วยไม้
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิกที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2019 Invision Power Services, Inc.